Thuế TNCN bị chuyển hoàn thuế 2 lần/Năm

• Thread starter Kimly59
  • Ngày gửi
Kimly59

Kimly59

Sơ cấp
1/9/20
5
0
1
33
Năm nay em có làm hoàn thuế 2018, tuy nhiên không biết sao tháng 6 em đã nhận được tiền hoàn (tầm 1.700.000d). Nhưng đến tháng 8 tài khoản em lại nhận được một số tiền tương tự. Sau đó em nhận được một cuộc gọi di động là nhân viên cục thuế và hỏi em là có nhận số tiền chuyển nhầm trùng không? em nói là có và cũng sẽ chuyển lại. Chị đó mới cho em số tài khoản và ghi là kho bạc nhà nước và em em ghi nội dung là: "nộp lại tiền thuế TNCN năm 2018". Nhưng khi em yêu cầu là gửi em thông báo từ cơ quan thuế để em làm căn cứ chính thống để chuyển vào cho đúng với nội dung như sau: "Dạ Chị, thật sự chuyện Thuế Chuyển nhầm tiền hoàn thuế năm 2018 vào tài khoản em là có, và số tiền này cũng không nhiều. Tuy nhiên, em cũng không biết chính xác về Chị và để em không rắc rối về sau, em nhờ C gửi giúp em cái thông báo nội dung về việc yêu cầu hoàn trả số tiền, số tài khoản em sẽ nộp vào, có dấu của cơ quan thuế đến Công ty em theo địa chỉ: .....… Khi nhận được thông báo em sẽ lấy đó làm căn cứ và ra ngân hàng đóng liền ạ. Dạ Chị thông cảm em cẩn thận cũng vì không muốn người làm hồ sơ phải mất tiền đền và em cũng không phát sinh những chuyện không mong muốn về sau ạ. ". Thì C đó nói những trường hợp như em thì chỉ vận động vì số tiền cũng nhỏ, chứ không gửi thông báo vì gửi thông báo là em sai, và nếu đúng quy trình phải mời em lên làm việc.... Em cũng muốn giải quyết cho xong vì rất phiền, nhưng em không muốn rủi ro vì nội dung chuyển tiền vào rất chung chung... Nên mọi người cho em xin ý kiến với ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kimly59

Kimly59

Sơ cấp
1/9/20
5
0
1
33
dạ em cảm ơn Anh ạ.

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
anh @ATM919 đúng rồi ạ, thời buổi này cứ giấy trắng mực đen mà làm cho chắc chắn @@

• Like
Reactions: Truong Nguyen
Kimly59

Kimly59

Sơ cấp
1/9/20
5
0
1
33
dạ cảm ơn ạ

N

Nguyencongthuy

25/11/11
985
245
43
Bienhoadongnai
"Chị đó" mà trình công văn sếp ký sẽ bị dũa & hạ điểm thi đua nên... (?) !!!

• Wow
Reactions: Huyền Mia
Huyền Mia

Huyền Mia

20/10/17
1,259
566
113
31
@Nguyencongthuy Kiểu gì thì cũng phải giải trình mà @@

Kimly59

Kimly59

Sơ cấp
1/9/20
5
0
1
33
Mình có cảm giác thời gian đó hồ sơ sai không chỉ riêng mình. Do mình có nộp chung 01 bộ nhưng bị trả về kêu là sửa lại, mình chưa nộp lại hồ sơ mà người đó đã nhận được tiền hoàn thuế chung đợt mình bị chuyển nhầm tiền.
Để tiền đi vào tài khoản, mình nghĩ ít nhất phải qua 3 chữ ký.

Kimly59

Kimly59

Sơ cấp
1/9/20
5
0
1
33
Dạ em cảm ơn ạ.