Hóa đơn đã kê khai từ 2005, giờ phát hiện sai MST thì phải làm gì?

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Mới vừa rồi em lôi lại tập hóa đơn cũ ra kiểm tra thì phát hiện có 2 hóa đơn mua vào từ năm 2005 ghi sai MST công ty (sai 1 số) đều của cùng 1 cty xuất. Giờ em nhờ họ sửa lại rồi đóng dấu treo lên đó nhưng họ không chịu, họ bảo mình đưa MST cho họ ntn thì họ viết như thế ý, lỗi là do mình ko để ý ngay từ đầu. Giờ nếu thuyết phục đc họ sửa cho mình thì cty đó có phải làm giải trình gì không?
Em có câu hỏi nữa liên quan đến viết hóa đơn:
Số là khi viết hóa đơn em đã kẹp nhầm giấy than, đáng lẽ phải kẹp giấy than giữa liên 2 và 3 thì em lại kẹp giữa liên 3 và liên 1 của số sau. Thế là liên 3 thì trắng còn liên 1 của số sau lại có chữ giấy than. Vậy em phải hủy cả 2 số này ạ? hay là chỉ hủy số sau còn liên 3 của số trc thì lấy bút hết mực kê giấy than lên viết lại?
Anh chị chỉ giúp em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Mới vừa rồi em lôi lại tập hóa đơn cũ ra kiểm tra thì phát hiện có 2 hóa đơn mua vào từ năm 2005 ghi sai MST công ty (sai 1 số) đều của cùng 1 cty xuất. Giờ em nhờ họ sửa lại rồi đóng dấu treo lên đó nhưng họ không chịu, họ bảo mình đưa MST cho họ ntn thì họ viết như thế ý, lỗi là do mình ko để ý ngay từ đầu. Giờ nếu thuyết phục đc họ sửa cho mình thì cty đó có phải làm giải trình gì không?
Em có câu hỏi nữa liên quan đến viết hóa đơn:
Số là khi viết hóa đơn em đã kẹp nhầm giấy than, đáng lẽ phải kẹp giấy than giữa liên 2 và 3 thì em lại kẹp giữa liên 3 và liên 1 của số sau. Thế là liên 3 thì trắng còn liên 1 của số sau lại có chữ giấy than. Vậy em phải hủy cả 2 số này ạ? hay là chỉ hủy số sau còn liên 3 của số trc thì lấy bút hết mực kê giấy than lên viết lại?
Anh chị chỉ giúp em nhé.
- Nếu bạn thuyết phục đc họ thì chỉ cần sửa và đóng dấu treo thôi. Họ ko đồng ý thì hóa đơn đó đâu có hợp lệ mà họ kê khai thuế đầu ra được. Mà sao họ khó khăn vậy nhỉ, chỉ là khắc phục sai sót thôi mà.
- Bạn hủy số hóa đơn sau đi, liên 3 của HĐ trước bạn kê giấy than lên rồi viết bằng bút hết mực là đc mà. Rõ ràng lắm ko sợ đâu.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Bạn hủy số hóa đơn sau đi, liên 3 của HĐ trước bạn kê giấy than lên rồi viết bằng bút hết mực là đc mà. Rõ ràng lắm ko sợ đâu.
Vầng, liên 2 giao cho khách hàng thì không vấn đề gì nên không ngại. Cám ơn mọi người đã chỉ bảo.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA