GIÚP HIỂU RÕ VỀ PHẠT KHAI SAI 20% VÀ PHẠT NỘP CHÂM

T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,064
44
48
28
Theo công văn số: 2866/TCT-KK của Tổng Cục Thuế: "...
2. Theo báo cáo của Cục Thuế thành phố Đà Nẵng thì Công ty đã thực hiện việc phản ánh các nghiệp vụ mua vào, bán ra năm 2015 bao gồm số thuế GTGT có liên quan trên sổ kế toán theo quy định, đồng thời xét hành vi khai sai của Công ty thực tế không làm thiếu số tiền thuế phải nộp bởi Công ty đã nộp thừa số tiền thuế vào ngân sách nhà nước đúng bằng số tiền thuế khai thiếu.

Do vậy, Tổng cục Thuế đề nghị Cục Thuế thành phố Đà Nẵng xem xét Điều chỉnh Kết luận thanh tra thuế số 143/CT-KLTTr2 ngày 11/01/2018 và Quyết định xử phạt vi phạm pháp luật về thuế số 63/QĐ-CT ngày 11/01/2018 của Cục Thuế theo hướng xử phạt Công ty theo quy định tại Khoản 4 Điều 12 và Điểm a Khoản 4 Điều 8 Thông tư số 166/2013/TT-BTC nêu trên.

Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế thành phố Đà Nẵng, Công ty cổ phần khu du lịch biển Ngũ Hành Sơn và bà Nguyễn Thị Thanh Hương được biết./."

Dạ em chào cả nhà, theo em được biết thì theo công văn trên thì trường hợp người nộp thuế KHAI THUẾ SAI nhưng vẫn đã nộp thừa số tiền vào NSNN. thì trường hợp này không bị phạt khai sai 20% và phạt nộp chậm ạ?. Cho em hỏi em hiểu như trên có đúng không ạ, em cám ơn cả nhà nhiều ạ.
 
  • Like
Reactions: Ngọc Mai Hoàng
firephoenix

firephoenix

Thành viên thân thiết
28/11/07
227
34
28
Hà Nội
1. Các trường hợp khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, bao gồm:

a) Hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, tăng số thuế được miễn, giảm nhưng người nộp thuế phát hiện và đã ghi chép kịp thời, đầy đủ các nghiệp vụ kinh tế làm phát sinh nghĩa vụ thuế trên sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ khi lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế.
.........
4.Trường hợp, người nộp thuế có hành vi khai sai quy định tại Khoản 1 Điều này nhưng không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc chưa được hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế thì không bị xử phạt theo quy định tại Điều này mà bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư này.

Theo mình hiểu thì đơn vị có hành vi "khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp" nhưng lại không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp (do nộp thừa). Như vậy thì sẽ không bị chịu mức phạt 20% và phạt chậm nộp. Còn giờ mà bảo Chi cục thuế TP Đà Nẵng nó sửa lại QD chắc bạn phải đi lại nhiều. Nó mà sửa thì nó tự nhận nó sai à. Nói chung bạn lôi văn bản TCT ra để đối chất lại xem có xoay chuyển được gì không vậy
 
  • Like
Reactions: thuongdan and MINA
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,064
44
48
28
  • T

    thuongdan

Cám ơn bạn nhé.
 
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,064
44
48
28
Theo TT 166/2013/TT-BTC :"a) Hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn, tăng số thuế được miễn, giảm nhưng người nộp thuế phát hiện và đã ghi chép kịp thời, đầy đủ các nghiệp vụ kinh tế làm phát sinh nghĩa vụ thuế trên sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ khi lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế. 4. Trường hợp, người nộp thuế có hành vi khai sai quy định tại Khoản 1 Điều này nhưng không dẫn đến thiếu số thuế phải nộp hoặc chưa được hoàn thuế, miễn thuế, giảm thuế thì không bị xử phạt theo quy định tại Điều này mà bị xử phạt theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Thông tư này. "

Vậy cho em hỏi trường hợp khai sai nhưng không điều chỉnh và chỉ nộp thừa số thuế ra thì sau này thanh tra thuế không bị phạt khai sai 20% và phạt nộp chậm ạ.

Ví dụ: Ngày 31/03/2019 nộp tời khai quyết toán thuế TNDN 2018 số thuế khai phải nộp là 100tr
Ngày 10/10/2019 phát hiện khi quyết toán thuế TNDN 2018 có một số khoản chi phí không được trừ: 50tr lúc này phát hiện khai sai làm tăng số thuế TNDN phải nộp lên 50tr nhưng không làm tờ khai quyết toán thuế TNDN bổ sung. Công ty tiến hành nộp thừa thuế TNDN 80tr vào NSNN.

Vậy trường hợp này lúc THANH TRA THUẾ ngày 10/10/2020 phát hiện thì có bị phạt khai sai 20%x50tr và phạt nộp chậm 0.03% đến ngày 10/10/2020 không ạ. Em cám ơn nhiều.
 
  • Like
Reactions: Vy.Nguyễn
firephoenix

firephoenix

Thành viên thân thiết
28/11/07
227
34
28
Hà Nội
  • firephoenix

    firephoenix

"Công ty tiến hành nộp thừa thuế TNDN 80tr vào NSNN"
Vậy là cty tận 10/10/2019 mới phát hiện và nộp thừa ra 80tr. Như vậy là khai sai dẫn đến thiếu số thuế phải nộp rồi còn gì. Nó bắt nộp phạt 20% và phạt chậm nộp là đúng rồi
 
  • Like
Reactions: thuongdan
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,064
44
48
28
@firephoenix
Theo công văn Số: 2177/TCT-PC
V/v xử phạt vi phạm hành chính về thuế. "Trường hợp người nộp thuế có hành vi khai sai dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp hoặc tăng số tiền thuế được hoàn không thuộc trường hợp quy định tại Điểm a, Khoản 1, Điều 10 Nghị định số 129/2013/NĐ-CP nhưng khi bị cơ quan có thẩm quyền phát hiện, người vi phạm đã tự giác nộp đủ số tiền thuế khai thiếu vào ngân sách nhà nước trước thời điểm cơ quan có thẩm quyền lập biên bản vi phạm hành chính thuế hoặc cơ quan thuế lập biên bản kiểm tra thuế, kết luận thanh tra thuế thì bị xử phạt theo quy định tại Điểm b, Khoản 1, Điều 10 Nghị định số 129/2013/NĐ-CP nêu trên. "

Dạ em cám ơn anh nhiều ạ, nhưng 10/10/2019 phát hiện và nộp thừa trước thời điểm thanh tra thuế biên bản xử phạt ngày 10/10/2020 thì có bị phạt khai sai 20% và phạt nộp chậm 0.03% không ạ?. Em cám ơn.
 
firephoenix

firephoenix

Thành viên thân thiết
28/11/07
227
34
28
Hà Nội
  • firephoenix

    firephoenix

Dù là điều nào trong cái công văn kia thì cuối cùng vẫn là bị phạt 20% và chậm nộp. Bạn đọc nó chả ghi rõ là vậy còn gì
 
T

thuongdan

Thành viên thân thiết
23/4/15
1,064
44
48
28
@firephoenix Dạ em cám ơn anh nhiều nhé. Vậy trường hợp trên Công ty tiến hành nộp thừa thuế TNDN 80tr vào NSNN và đã ghi chép kịp thời, đầy đủ các nghiệp vụ kinh tế làm phát sinh nghĩa vụ thuế trên sổ kế toán, hóa đơn, chứng từ khi lập báo cáo tài chính, quyết toán thuế .

Thì trường hợp này sẽ không bị phạt khai sai 20% và phạt nộp chậm 0.03% phải không ạ?
 
  • Like
Reactions: Vy.Nguyễn

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều

TEXT LINK