Vấn đề khi nộp tờ khai 02-KK/TNCN với cục thuế TpHCM

• Thread starter Sonhns
  • Ngày gửi
S

Sonhns

Sơ cấp
21/10/20
5
1
3
41
Hôm nay mình lên Cục thuế TpHCM đề nộp tờ khai (tờ khai 02-KK/TNCN cá nhân tự nộp cho Cục) thì trên Cục nói chưa hỗ trợ tờ khai có mục giảm trừ gia cảnh mới (11tr/tháng) và kêu mình sửa lại thành 9tr rồi sau này quyết toán sau.

Mình lên HTTK bản mới nhất sửa lại thành mức 9tr thì chương trình không cho IN hay XUẤT file với lời báo lỗi là thông tin sai (tô đỏ thông tin giảm trừ gia cảnh bị sai).

Bạn nào gặp trường hợp này rồi hay biết cách nào giải quyết chỉ mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,258
565
113
31
Từ kỳ tính thuế TNCN cho thu nhập phát sinh từ tháng 7/2020 là đã áp dụng mức giảm trừ gia cảnh mới rồi
Còn thu nhập từ tháng 1-6/2020 vẫn áp dụng mức giảm trừ gia cảnh cũ. Cuối năm khi làm quyết toán thì tính lại theo mức mới mới

S

Sonhns

Sơ cấp
21/10/20
5
1
3
41
Cảm ơn Huyền Mia

Mình hiểu hoàn toàn như bạn nói. Nhưng lúc lên Cục Thuế TpHCM nộp tờ khai Q3 2020 (tháng 7,8,9) tại quầy 11,12 thì nhân viên nói "chưa hỗ trợ" mức giảm trừ mới và nói mình sửa lại thành 9tr/tháng.

Cách trả lời trên cục thuế gây khó chịu cho người nộp thuế lắm, nhưng mình OK sửa thì sửa.

Vấn đề là khi lên HTTK bản mới nhất sửa lại thành mức 9tr thì chương trình không cho IN hay XUẤT file với lời báo lỗi là thông tin sai (tô đỏ thông tin giảm trừ gia cảnh bị sai).

Đây là vấn đề mình gặp phải.

T

tidao

Sơ cấp
16/7/19
10
3
3
Cảm ơn Huyền Mia

Mình hiểu hoàn toàn như bạn nói. Nhưng lúc lên Cục Thuế TpHCM nộp tờ khai Q3 2020 (tháng 7,8,9) tại quầy 11,12 thì nhân viên nói "chưa hỗ trợ" mức giảm trừ mới và nói mình sửa lại thành 9tr/tháng.

Cách trả lời trên cục thuế gây khó chịu cho người nộp thuế lắm, nhưng mình OK sửa thì sửa.

Vấn đề là khi lên HTTK bản mới nhất sửa lại thành mức 9tr thì chương trình không cho IN hay XUẤT file với lời báo lỗi là thông tin sai (tô đỏ thông tin giảm trừ gia cảnh bị sai).

Đây là vấn đề mình gặp phải.

Bạn ơi, là do hệ thống cục Thuế chưa cập nhật mức giảm trừ gia cảnh mới 11tr/ cá nhân, nên trên HTKK tờ khai 02-KK/TNCN vẫn phải khai theo mức 9tr không chỉnh lại được. Đến cuối năm mới quyết toán theo mức 11tr được.

S

Sonhns

Sơ cấp
21/10/20
5
1
3
41
Bạn ơi, là do hệ thống cục Thuế chưa cập nhật mức giảm trừ gia cảnh mới 11tr/ cá nhân, nên trên HTKK tờ khai 02-KK/TNCN vẫn phải khai theo mức 9tr không chỉnh lại được. Đến cuối năm mới quyết toán theo mức 11tr được.

Cảm ơn bạn tidao nhé.

Mình vào HTTK phiên bản mới nhất 4.4.6 cập nhập ngày 16/10/2020 thì mức giảm trừ đã cập nhập là 11tr/tháng.

Vì vậy, mình phải sửa lại theo 9tr/tháng theo yêu cầu của nhân viên thuế.

Tuy nhiên, sau khi sửa lại thì không IN hay XUẤT được với báo lỗi như hình đính kèm.

Vì thế, mình không thể có tờ khai để đi nộp. Có cách nào IN hay XUẤT được trong trường hợp này không các bạn ha.

Đính kèm

281.4 KB · Lượt xem: 17
  • 2020-10-21 (1).png
    2020-10-21 (1).png
    132.3 KB · Lượt xem: 17
S

Sonhns

Sơ cấp
21/10/20
5
1
3
41
Cục có bắt buộc phải có mã vạch không bạn?

Mình nghỉ là phải có vì có lần mình dùng HTTK phiên bản chưa cập nhập thì bên cục thuế nói mã vạch này do bản HTTK cũ tạo ra và bắt buộc mình phải nâng cấp lên bản mới nhất.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Mình nghỉ là phải có vì có lần mình dùng HTTK phiên bản chưa cập nhập thì bên cục thuế nói mã vạch này do bản HTTK cũ tạo ra và bắt buộc mình phải nâng cấp lên bản mới nhất.
Theo như mình mới làm cho đơn vị kia thì phần tạo mã vạch bị lỗi ở phiên bản mới :)

Trường hợp khó khăn quá bạn ra máy của cơ quan thuế làm luôn :)

S

Sonhns

Sơ cấp
21/10/20
5
1
3
41
Theo như mình mới làm cho đơn vị kia thì phần tạo mã vạch bị lỗi ở phiên bản mới :)

Trường hợp khó khăn quá bạn ra máy của cơ quan thuế làm luôn :)
Được hả bạn. Có lần mình chạy vòng vòng trong cục Thuế TPHCM (63 Vũ Tông Phan) không thấy máy nào cho người nộp thuế sử dụng cả. Nhờ in 1 tờ giấy cũng không được. Họ hướng dẫn lên lầu gặp phòng hỗ trợ gì đó thì nhân viên cũng chỉ hướng dẫn trên máy mình thôi.

Tuy nhiên, mình liên lạc được với cục Thuế rồi và được hướng dẫn là đợi qua tuần có thể cục Thuế đã sửa xong lỗi này rồi và khai báo 11tr được. Không biết đến lúc đó có được chưa.

Khai để đóng tiền thuế mà cũng nhiều éo le quá.

• Like
Reactions: phantuannam

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA