Hủy HĐ GTGT

• Thread starter vtngochan
  • Ngày gửi
V

vtngochan

Guest
14/9/06
11
0
0
Tp.HCM
Thân chào mọi người,
Cty mình xuất hóa đơn đồ gỗ cho một trường học năm 2006, nguồn thanh toán của hóa đơn đó lấy từ vôn vay của 1 tổ chức nước ngoài, nhưng do trường bị thanh tra và không thể vay được tiền để thanh toán cho Cty mình. Để thu được tiền Cty mình cần làm lại hợp đồng để lấy nguồn thanh toán từ trường. Bây giờ muốn hủy hóa đơn đó thì phải làm sao hả các bạn, vì trường học không có hóa đơn để xuất trả cho mình.

Mình nghĩ làm biên bản trả hàng, trên đó ghi đầy đủ: mặt hàng, tiền thuế, tiền thanh toán,... Mình căn cứ vào biên bản đó hạch toán giảm doanh thu, thuế GTGT đầu ra (ghi âm (-) trên bảng kê thuế đầu ra). Hay chỉ cần làm biên bản hủy hóa đơn thôi (hóa đơn năm 2006 giờ hủy có sao ko??)

Xử lý như vậy có vi phạm điều gì không hả các bạn?? Mọi người cho mình ý kiến nha! Gấp gấp nha!
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
Thân chào mọi người,
Cty mình xuất hóa đơn đồ gỗ cho một trường học năm 2006, nguồn thanh toán của hóa đơn đó lấy từ vôn vay của 1 tổ chức nước ngoài, nhưng do trường bị thanh tra và không thể vay được tiền để thanh toán cho Cty mình. Để thu được tiền Cty mình cần làm lại hợp đồng để lấy nguồn thanh toán từ trường. Bây giờ muốn hủy hóa đơn đó thì phải làm sao hả các bạn, vì trường học không có hóa đơn để xuất trả cho mình.

Mình nghĩ làm biên bản trả hàng, trên đó ghi đầy đủ: mặt hàng, tiền thuế, tiền thanh toán,... Mình căn cứ vào biên bản đó hạch toán giảm doanh thu, thuế GTGT đầu ra (ghi âm (-) trên bảng kê thuế đầu ra). Hay chỉ cần làm biên bản hủy hóa đơn thôi (hóa đơn năm 2006 giờ hủy có sao ko??)

Xử lý như vậy có vi phạm điều gì không hả các bạn?? Mọi người cho mình ý kiến nha! Gấp gấp nha!
Thanks!
Bạn có thể làm biên bản như trong TT32 quy định đó
5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõ hàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng, tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo giá không có thuế GTGT, tiền thuế GTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đây chỉ liên quan tới mỗi việc đổi hóa đơn thôi, chứ không có chuyện trả lại hàng, tìm cách khác đi, giờ đi ăn cơm đã.

V

vtngochan

Guest
14/9/06
11
0
0
Tp.HCM
Thì mình muốn hợp thức hóa việc xuất lại hóa đơn đó mà, hóa đơn đó của năm 2006, doanh thu, chi phí đã lên hết rùi giờ sao hủy đây, hichic...

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong
coi như trường hợp này đã xuất hóa đơn nhưng vì lý do nào đó phải xuất lại hóa đơn thôi mà. Mình nghĩ xuất hóa đơn khác chỉ là căn cứ để điều chỉnh thuế, doanh thu của hóa đơn trước đã khai báo đồng thời phản ánh doanh thu và thuế thực mà thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA