Thuế GTGT Quyền Sử Dụng Đất

  • Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,722
959
113
TP.Hồ Chí Minh
Thuế GTGT Quyền Sử Dụng Đất


Thuế GTGT Quyền Sử Dụng Đất

---> Trường hợp:


- Chuyển quyền sử dụng đất có phải đóng thuế GTGT ?

- Chuyển nhượng quyền sử dụng đất có tính thuế GTGT không?

- Chính sách thuế GTGT với chuyển quyền sử dụng đất

---> Căn cứ:

- Luật thuế Giá trị gia tăng số 31/2013/QH13 ngày 19/06/2013;

- Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 Hướng dẫn Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định 209/2013/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành;

1. Không chịu thuế GTGT: Chuyển nhượng quyền sử dụng đất thuộc Đối tượng không chịu thuế GTGT ( Khoản 6, Điều 4, Thông tư số 219/2013/TT-BTC)

2. Thuế suất 10%: Tài sản trên đất gắn liền với đất khi xây dựng cở sở hạ tầng như: nhà xưởng, cây cối, công trình xây dựng,… Tại Điều 11 Thông tư 219/2013/TT_BTC

3. Công thức tính thuế GTGT khi chuyển nhượng bất động sản: “Giá tính thuế = Giá chuyển nhượng bất động sản – Giá đất được trừ để tính thuế GTGT.” (Điểm a, Khoản 10, Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC)

---> Chi tiết:

- Công văn 4566/TCT-CS ngày 03/10/2016 về giá tính thuế giá trị gia tăng chuyển nhượng quyền sử dụng đất do Tổng cục Thuế ban hành

- Công văn 53933/CT-TTHT ngày 09/07/2019 về kê khai thuế khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

- Công văn 1110/TCT-CS ngày 27/03/2017 Chính sách thuế khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất

---> Nguồn: Chu Đình Xinh.
 

BQT trực tuyến

  • phanmemsivip
    phanmemsivip
    Sơ cấp

Thành viên trực tuyến

  • phanmemsivip
  • phanthinu123

Xem nhiều