Hóa đơn viết sai

• Thread starter thaohp
  • Ngày gửi
thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
Có một công ty chuyên phân phối cà fê Trung Nguyên tại Hải Phòng. Khi em kiểm tra thì thấy hóa đơn xuất ra đã viết như sau:
- Nơi ghi địa chỉ người bán và địa chỉ người mua lại trùng một tên( vì công ty này bán lẻ nhiều nên kế toán cũ đã ghi như thế thay vì ghi là bán lẻ )
- Hóa đơn liên 2,3 đã xé rời khỏi cuống
Cho em hỏi như thế thì có bị phạt không và nếu phạt thì theo QĐ nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Có một công ty chuyên phân phối cà fê Trung Nguyên tại Hải Phòng. Khi em kiểm tra thì thấy hóa đơn xuất ra đã viết như sau:
- Nơi ghi địa chỉ người bán và địa chỉ người mua lại trùng một tên( vì công ty này bán lẻ nhiều nên kế toán cũ đã ghi như thế thay vì ghi là bán lẻ )

- Trong hạch toán kế toán có phần "doanh thu bán hàng nội bộ đấy", thì người bán cũng phải viết hóa đơn cho chính đơn vị mình mừ, Người bán đồng thời là người mua thì có sao đâu, cứ nộp thuế đủ là tút thui....

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng
- Trong hạch toán kế toán có phần "doanh thu bán hàng nội bộ đấy", thì người bán cũng phải viết hóa đơn cho chính đơn vị mình mừ, Người bán đồng thời là người mua thì có sao đâu, cứ nộp thuế đủ là tút thui....

Đây không phải là bán hàng nội bộ anh ạ.Nhân viên của Công ty lấy hàng đi bán cho các siêu thị, chợ của HP mà, như thế đương nhiên không thể viết tên mình vào đó được chứ ạ

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Đây không phải là bán hàng nội bộ anh ạ.Nhân viên của Công ty lấy hàng đi bán cho các siêu thị, chợ của HP mà, như thế đương nhiên không thể viết tên mình vào đó được chứ ạ

Thế à, nếu vậy chắc do chị KT cũ muốn được khấu trừ thuế cho phần bán lẻ đây mà. Muốn chắc ăn thì em ko nên kê khai thuế GTGT đầu vào để được khấu trừ thuế GTGT trên BK 03/GTGT tháng.

phong2v

phong2v

Guest
Như thế chắc chắn HĐ này bị sai, vì nếu xuất dùng cho nội bộ thì ko ghi thuế suất, còn hoá đơn bán lẻ thì tốt nhất vẫ là ghi bán lẻ chứ sao lại ghi cho chính đơn vị mình được, nên huỷ hoá đơn này đi bạn ạ

vuint

vuint

Trung cấp
Bạn băn khoăn ko biết có bị phạt ko? Nếu ko hợp lý thì đương nhiên bị phạt, giống như Đoàn Minh Trung nói là bạn dùng HD liên 2 đó kê vào BK 03/GTGT, để khấu trừ thuế.
Còn hóa đơn bạn viết ko sai chỉ cần bạn sửa lại một chút thì sẽ hợp lý
Bạn viết vào chỗ: "Họ tên người mua hàng" tên người bán hàng công ty bạn ghi thêm (Bán lẻ).Đồng thời không được đưa HĐ liên 2 vào kê thuế và vẫn phải kê thuế bán ra. làm như vậy chẳng bị phạt gì cả đâu.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trường hợp viết hóa đơn như vậy không sai, nhưng cũng chưa đúng, đáng ra nhân viên phải viết thêm một chữ "khách hàng không lấy hóa đơn" vào nội dung mặt hàng. Lưu ý với hóa đơn này, công ty phải lưu liên 2 tại cuống (kèm cùng liên 1) và lưu ý không khai thuế GTGT đầu vào với lượng hóa đơn này. Tốt nhất là chỉ ghi "khách vãng lai không lấy hóa đơn" vào chỗ đơn vị mua hàng (đây mới đúng).

Trả lời như vậy kô biết có đúng ý của Thảo không nhỉ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Trường hợp viết hóa đơn như vậy không sai, nhưng cũng chưa đúng, đáng ra nhân viên phải viết thêm một chữ "khách hàng không lấy hóa đơn" vào nội dung mặt hàng. Lưu ý với hóa đơn này, công ty phải lưu liên 2 tại cuống (kèm cùng liên 1) và lưu ý không khai thuế GTGT đầu vào với lượng hóa đơn này. Tốt nhất là chỉ ghi "khách vãng lai không lấy hóa đơn" vào chỗ đơn vị mua hàng (đây mới đúng).

Em không hiểu là tại sao chúng ta lại không kê khai thuế GTGT đầu vào với những hóa đơn xuất cho khách vãn lai không lấy hóa đơn vậy anh? Anh có thể giải thích rõ hơn được không?

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Em không hiểu là tại sao chúng ta lại không kê khai thuế GTGT đầu vào với những hóa đơn xuất cho khách vãn lai không lấy hóa đơn vậy anh? Anh có thể giải thích rõ hơn được không?
Mình bán hàng, khách hàng ko lấy hóa đơn thì để lưu ở gốc, căn cứ vào đó kê khai thuế đầu ra. Luật có cho phép khách hàng ko lấy hóa đơn thì mình ko phải nộp thuế đầu ra (hoặc có nộp nhưng lại khấu trừ) đâu nhỉ!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nguyên tắc thì không sai
thaohp nói:
Thông thường trường hợp này sẽ không bị phạt đâu, chỉ bị cán bộ thuế hù thôi. Bạn ở HP, sao không liên lạc với bác Hyper để hướng dẫn cho nhanh nhỉ?????

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
Mình bán hàng, khách hàng ko lấy hóa đơn thì để lưu ở gốc, căn cứ vào đó kê khai thuế đầu ra. Luật có cho phép khách hàng ko lấy hóa đơn thì mình ko phải nộp thuế đầu ra (hoặc có nộp nhưng lại khấu trừ) đâu nhỉ!
Chả hiểu đang nói gì? Xin vui lòng đừng quote lung tung rồi trả lời linh tinh nếu vấn đề người hỏi không phải hỏi mình hoặc là mình không rõ vấn đề người hỏi hỏi. :thanx:

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong

Sao bạn nói thế nhỉ! Cứ cho là mình hiểu sai ý bạn đi, thì cũng đâu đến nỗi phải nói thế! Thất vọng!!
Ý mình nói chỉ kê khai thuế đầu ra chứ đâu kê khai thuế đầu vào đối với hóa đơn xuất cho khách vãng lai khi họ ko lấy. Ý của anh HyperVN cũng như thế.

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Các bạn cho tôi hỏi với vì tôi cũng đang bị viết sai hóa đơn như sau: Khi xuất hàng hóa bên mua yêu cầu xuất cho họ phải ghi là 1bộ, bao gồm :.... Nhưng khi viết xong 1 bộ thì tôi quên ko ghi chỗ bao gồm là gì mà đã gạch chéo và liên 2 và 3 đã bị xé ra khỏi quyển HĐ rồi. Vậy tôi có thể ghi đè lên chố gạch chéo rồi đóng dấu ký tên bên cạnh có được không, hay tôi phải làm thế nào. Các bạn giúp tôi với. Cảm ơn các bạn nhiều.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn lập bảng kê chi tiết kèm theo hóa đơn vừa viết, ký đóng dấu, trên hóa đơn ghi thêm một dòng "có bảng kê chi tiết đính kèm" dòng này chắc không vướng vào chỗ gạch chéo nhỉ.

T

Trinh Mai

Guest
17/9/06
33
0
6
Hà Nội
Cảm ơn bạn nhé, tại sao mình lại ko nghĩ được như vậy nhỉ. Nhưng ko biết như vậy thì có được cơ quan thuế chấp nhận ko. Nhưng mình thấy đó là ý kiến rất hay. cảm ơn bạn nhiều.

thaohp

thaohp

Bà già xinh gái!
30/11/05
138
5
18
45
Hải Phòng

mysterman

mysterman

Guest
Bạn lập bảng kê chi tiết kèm theo hóa đơn vừa viết, ký đóng dấu, trên hóa đơn ghi thêm một dòng "có bảng kê chi tiết đính kèm" dòng này chắc không vướng vào chỗ gạch chéo nhỉ.
Về cách làm của bác thì cũng đúng nhưng còn thiếu, em gửi kèm công văn để bà con nghiên cứu.

Về vấn đề xuất hóa đơn cho người mua lẻ thì người ta có quy định là trên 100.000 đồng thì phải lập hóa đơn, nếu người mua không lấy hóa đơn thì lưu tại cuốn. Nếu dưới 100.000 mà người mua yêu cầu lập hóa đơn thì cũng vẫn phải lập như thường. Việc khách hàng có lấy hóa đơn không việc đó không quan trọng, nếu khách hàng lấy thì xé cho ngta, nếu khách hàng không lấy thì lưu tại cuốn. Các bác có thấy quy định nào bắt buộc phải lưu liên 2 tại cuốn không. Có tui chết liền!

Tại sao không kê khai thuế đầu vào? Bó tay.com

Đính kèm

• 2011 22-07-04 7933 06-08-04 Q Bang ke GTGT.doc
    67 KB · Lượt xem: 74

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA