Hình thức ghi sổ

• Thread starter maymuathu
  • Ngày gửi
M

maymuathu

Guest
12/6/07
1
0
0
Hà Nội
Công ty em là công ty TNHH về du lịch mới thành lập từ đầu năm. Lúc đầu kế toán cũ áp dụng hình thức nhật ký chung, nhưng giờ Giám đốc muốn áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ. Công ty nhỏ vậy áp dụng hình thức này có thích hợp không ah? Công ty không thấy đăng ký hình thức sổ kế toán nên em không biết mình thay đổi vậy có sao không. Các anh chị giúp em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

chimruoi

Guest
11/4/07
27
1
1
Hà nội
Hiện nay các doanh nghiệp thường sử dụng "hình thức kế toán Nhật ký chung" hơn vì dễ áp dụng, vận dụng được với mọi loại hình doanh nghiệp, và đặc biệt là dễ dàng trong ứng dụng tin học vào kế toán.
Còn "hình thức chứng từ ghi sổ" thì dễ ghi, mẫu biểu đơn giản, dễ kiểm tra đối chiếu,...
Công ty bạn làm về du lịch mình nghĩ nếu giám đốc của bạn muốn áp dụng hình thức chứng từ ghi sổ thì cũng không có gì là không thích hợp. Công ty bạn mới thành lập nên chắc chưa có đăng ký hình thức sổ kế toán nào, vì vậy bạn có thể thay đổi mà không ảnh hưởng gì, còn nếu đã đăng ký rồi khi muốn thay đổi hình thức khác thì bạn phải làm đơn xin đăng ký lại đấy.

T

tdx_dung

Guest
19/8/06
44
0
6
Hà Nội
bạn làm kế toán thì bạn có quyền chọn cho mình hình thức ghi sổ phù hợp, chẳng việc gì cứ phải chạy theo các xếp cả, mình cũng có quyền chứ... Nhưng theo mình thì sử dụng hình thức nhật ký chung cho nó dễ làm lại ứng dụng được tin học một cách dễ dàng.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
bạn làm kế toán thì bạn có quyền chọn cho mình hình thức ghi sổ phù hợp, chẳng việc gì cứ phải chạy theo các xếp cả, mình cũng có quyền chứ... Nhưng theo mình thì sử dụng hình thức nhật ký chung cho nó dễ làm lại ứng dụng được tin học một cách dễ dàng.

- Kế toán chẳng có quyền gì cả.

- DN muốn kế toán ghi sổ theo hình thức nào là quyền của DN, hình thức này được đăng ký với cơ quan thuế bằng văn bản khi DN xin cấp giấy phép đăng ký KD. Nếu chưa Đ.ký thì phải đăng ký thui.

- Phương pháp hạch toán kế toán theo hình thức nào được ghi trong BCTC của DN

T

tdx_dung

Guest
19/8/06
44
0
6
Hà Nội
thế tớ hỏi bạn ai là người lập ra cái BCTC ấy

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
704
0
0
Hai phong

Anh Trung nói đúng đó bạn. Đúng là kế toán lập ra cái BCTC đó nhưng vấn đề là thiếu chữ ký của giám đốc thì BCTC đó cũng đâu có giá trị. Bạn đăng ký hình thức này nhưng Sếp ko ký thì bạn đâu có đăng ký được đâu mà sử dụng. Mình nói vậy có đúng ko nhỉ!

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

- Giời ạ........ kế toán chỉ là người thừa hành, dù bạn lập ra BCTC nhưng ko phải là bạn muốn hạch toán theo phương pháp ghi sổ nào cũng được đâu nhá

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA