Thuế nhà thầu (V/v thuê cá nhân ở nước ngoài)

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình chưa nắm rõ lắm về thuế nhà thầu nên có một vấn đề này rất mong được sự chỉ giáo từ các anh chị và các bạn:

Nếu thuê 1 cá nhân đang ở nước ngoài để làm việc bán thời gian, công ty phải đóng khoản thuế nhà thầu cho khoản thu nhập của người ở nước ngoài này không?

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Mình chưa nắm rõ lắm về thuế nhà thầu nên có một vấn đề này rất mong được sự chỉ giáo từ các anh chị và các bạn:

Nếu thuê 1 cá nhân đang ở nước ngoài để làm việc bán thời gian, công ty phải đóng khoản thuế nhà thầu cho khoản thu nhập của người ở nước ngoài này không?

Nếu thuê cá nhân nước ngoài làm việc tại VN thì sao lại chịu thuế nhà thầu? THUẾ TNCN BẠN NHÉ

Khi bạn thanh toán tiền thu nhập của người NN này nhớ chặn trừ 25% để nộp thuế TNCN.

--------------------------------------------------------------------------
HÃY THAM GIA VÀO CLB BÓNG ĐÁ TP.HCM! HÃY VÀO DIỄN ĐÀN ĐĂNG KÝ CĐ VIÊN​

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bạn ơi, mình nói rõ là thuê cá nhân đang ở nước ngoài mà????? đâu phải thuê cá nhân người nước ngoài nhưng ở VN đâu bạn?

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
Bạn ơi, mình nói rõ là thuê cá nhân đang ở nước ngoài mà????? đâu phải thuê cá nhân người nước ngoài nhưng ở VN đâu bạn?

Lần sao vui lòng nói rõ nhé bạn?
----------------------------------------
nhớ đi cổ động bóng đá nhé ngoctrang80! Mong được gặp bạn!

Sửa lần cuối:
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
trời, mình ghi rõ là "đang ở nước ngoài mà?

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh

Về thuế nhà thầu phải phân biệt rõ là thuê cung cấp dịch vụ hay thuê lao động, nếu cá nhân nước ngoài cung cấp dịch vụ hàng hóa thì mới bị tính thuế nhà thầu còn nếu là thuê lao động dài hạn thì chưa chắc đã phải nộp thuế nhà thầu.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Công ty mình không thuê lao động dài hạn mà thuê lao động để làm theo dự án, nếu có thì làm, không thì thôi, dạng như Freelance job vậy đó.

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Trong trường hợp công ty thuê cá nhân làm việc ở nước ngoài cho một VP ngoài lãnh thổ nước VN thì cá nhân này không phải đóng thuế ở VN( họ sẽ chịu chi phối bởi luật thuế của nơi họ thật sự công tác) bạn xem CV1108 sẽ rõ hơn

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Mình giải thích vấn đề này rõ hơn tý nhé:

Công ty mình thuê cá nhân đang sống ở nước ngoài để làm freelancer cho công ty tại VN chứ không phải thuê cá nhân này để làm việc cho VP ngoài lãnh thổ nước VN. Theo mình được biết thì nếu cá nhân này làm job nhưng nếu job này không được dùng trong lãnh thổ VN thì không phải đóng thuế. tuy nhiên job này sẽ là website, mà đã website thì toàn TG đều có thể dùng, như vậy làm sao để xác định là website này có được dùng trong lãnh thổ VN hay không?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
ah, sorry, vậy là người này phải đóng thuế TNCN như là người nước ngoài ( trong trường hợp có HĐ LĐ, còn nếu người này hành nghề độc lập thì phải chịu thuế nhà thầu theo thông tư 05(Chứng từ chứng minh là cá nhân được phép hành nghề độc lập bao gồm: Giấy phép hành nghề độc lập, chứng nhận đăng ký thuế hoặc mã số thuế do nước mà cá nhân nước ngoài là đối tượng cư trú ban hành) nhưng theo mình được biết những người làm việc về website thì được hưởng một mức thuế TNCN khá ưu đãi, bạn nên tìm công văn này từ Google hoặc từ những người bạn cùng ngành

Sửa lần cuối:
B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Với những thông tin ở trên, theo mình thì công ty bạn phải nộp thuế nhà thầu, nhưng khoản thuế đấy mình chỉ nộp hộ thôi, mình thu của nhà thầu nước ngoài. Bạn tham khảo thêm TT 05-2005 về thuế nhà thầu để xem cách tính ntn.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Cho mình hỏi là nếu thuê 1 cá nhân đang ở nước ngoài thiết kế website, như vậy làm sao để xác định website này được dùng bên ngoài hoặc bên trong lãnh thổ Việt Nam?

dragon76

dragon76

Cao cấp
12/3/04
257
2
18
Mình nghĩ không có cách nào xác định một website được sử dụng trong hay ngoài lãnh thổ nước Việt Nam được, vấn đề ở đây là người làm website đó đang ở đâu, bị chi phối theo luật thế nào thôi

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Theo như Thông tư 05 về thuế nhà thầu thì nếu thuê nhà thầu ở nước ngoài làm sản phẩm hay cung cấp dịch vụ, hàng hóa mà sp, dịch vụ, hàng hóa đó được tiêu dùng trong lãnh thổ VN thì mới phải chịu thuế nhà thầu, còn ngoài lãnh thổ VN thì không phải đóng thuế nhà thầu, vì vậy mình mới muốn biết website thì được tiêu dùng trong hay ngoài VN. Mình có hỏi thuế thì bên thuế cũng pó tay luôn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA