Ở đâu quy định phải lưu giữ hóa đơn gốc

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi MBCTHUY, 26 Tháng sáu 2007.

3,407 lượt xem

  1. MBCTHUY

    MBCTHUY Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Xin lỗi trước vì mình hỏi một câu thực sự là hơi tức cười:
    1. Điều nào trong luật quy định thu mua bán hàng hóa dịch vụ phải có chứng từ gốc.
    2. Có quy định bắt buộc là phòng Kế toán phải lưu chứng từ gốc không hay phòng nào trong công ty lưu giữ chứng từ gốc cũng được.

    Hiện tại công ty mình Phòng Thu mua đòi giữ Invoice gốc để theo dõi với khách hàng, chỉ chuyển Invoice Photo lên phòng kế toán như thế có được không? Theo y mình thì phòng nào giữ cũng được, chỉ cần trong công ty có lưu một bộ chứng từ gốc là được rồi như vậy có đúng không? Theo mình được biết khi nhập khẩu hàng hóa đã là tờ khai hải quan rồi thì bên thanh tra sẽ không quan tâm lắm đến việc có Invoice gốc hay không hả?
     
    #1
  2. rk106

    rk106 Văn Minh Lúa Nước

    Bài viết:
    569
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HUẾ...TÌNH YÊU CỦA TÔI
    Điều 17;18;19;20;21;22 Luật Kế Toán số 03/2003/QH11
     
    #2
  3. ngocluyen12

    ngocluyen12 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    706
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hai phong
    Mình bổ sung thêm ý của bạn rk106 điều 40- Bảo quản lưu trữ tài liệu kế toán
    Đúng là cũng tức cười thật:wall::wall:
     
    #3
  4. tiger2774

    tiger2774 Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2,520
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Vô định
    Có quy định về lưu giữ hóa đơn, chứng từ đó, hình như là trong Luật kế toán, bạn có thể xem lại nha.
     
    #4
  5. hoangyeu

    hoangyeu Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    178
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    Hà nội
    Các bạn làm kế toán mà không biết ah, bao giờ hóa đơn gốc cũng phải chuyển lên phòng kế toán giữ để còn làm các chứng từ kèm theo và phải lưu dữ cẩn thận sau nay thuế co hỏi thì chỉ có phòng kế toán chịu chứ phòng thu mua có trách nhiệm phải chịu phần tài liệu về thuế đâu.tất cả các chứng từ gốc có liên quan đến kế toán phải chuyển hết lên phòng kế toán giữ.
     
    #5
  6. thanhvunt

    thanhvunt http://thanhvunt.com

    Bài viết:
    2,084
    Đã được thích:
    10
    Nơi ở:
    Nha Trang
    Ừh, phòng nào giữ chứng từ gốc cũng được, phòng nào giữ thì phòng ấy làm, đưa sổ sách sang bên ấy, gỡ bảng Phòng Kế Toán bên này sang treo trước cửa phòng bên ấy luôn, còn phòng bên này ngồi uống trà và lướt web, phải vậy không anh Tai Gờ :bigok:
     
    #6
  7. cycy

    cycy Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    133
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hue - Da Lat
    bác ơi sao bác nóng thế.nóng dễ nổi mụn xấu lắm. bạn vào trong thư viện webketoan tìm có file luật kế toán tải về mà xem.nếu có ai cãi thì đem cho họ xem luôn.
     
    #7
  8. toannguyen

    toannguyen Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    173
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    HCM
    Cứ theo luật kế toán mà làm, ai lăn tăn thì bạn dở luật ra cho họ đọc
    nếu còn lăn tăn thì bảo họ tới VPCP mà thắc mắc
     
    #8
  9. van_kttc

    van_kttc It's me

    Bài viết:
    105
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tuổi 8

    Theo bạn cv của một kế toán là gì?hãy làm điều ngược lại như bạn nói"photo HĐ đưa cho phòng thu mua ", kế toán phải giữ bản gốc HĐ, chứng Từ.

    chúc lành
     
    #9

Chia sẻ trang này