Khoản mục 10 trong TMBCTC (theo QĐ48): Chi phí sxxkd theo yếu tố?

• Thread starter trocloc
  • Ngày gửi
T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Các bạn cho mình hỏi chút xíu nha. Trong TMBCTC (theo QĐ48)có khoản mục 10. Chi phí sxkd theo yếu tố: chi phí NVL lấy bên nợ TK 1541 hay chỉ lấy bên có TK 1541 khi đã kc sang TK 632 đồng thời cả các khoản 1542, 1547 nữa đều là phần đã kc sang tk 632 hả các bạn. Hay cứ lấy phần phát sinh bên nợ?. MÌnh thắc mắc phần này. Nhờ các bạn chỉ giúp! Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Ðề: Khoản mục 10 trong TMBCTC (theo QĐ48): Chi phí sxxkd theo yếu tố?

Các bạn cho mình hỏi chút xíu nha. Trong TMBCTC (theo QĐ48)có khoản mục 10. Chi phí sxkd theo yếu tố: chi phí NVL lấy bên nợ TK 1541 hay chỉ lấy bên có TK 1541 khi đã kc sang TK 632 đồng thời cả các khoản 1542, 1547 nữa đều là phần đã kc sang tk 632 hả các bạn. Hay cứ lấy phần phát sinh bên nợ?. MÌnh thắc mắc phần này. Nhờ các bạn chỉ giúp! Xin cảm ơn.

Làm như dòng màu đỏ là đúng.
Vì: Trong thuyết minh báo cáo tài chính, phần thuyết minh các chỉ tiêu KẾT QUẢ HOẠT ĐỘNG KINH DOANH thì mục chi phí SXKD theo yếu tố là phần cấu thành nên tổng chi phí xác định kết quả kinh doanh trong kỳ , chứ không phải là thuyết minh tổng chi phí phát sinh trong kỳ của DN. Trên TK 154. phần bên nợ bao gồm dịch vụ hoàn thành và chưa hoàn thành, bên có là dịch vụ hoàn thành xác định giá vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA