12 NGUYÊN TẮC VÀNG LẬP MỤC TIÊU

• Thread starter Phần mềm Dtech
  • Ngày gửi
Phần mềm Dtech

Phần mềm Dtech

Sơ cấp
16/2/21
8
7
3
42
Bạn thân mến,
Thật vui mừng vì bạn là một người có trách nhiệm với chính cuộc sống của mình, có trách nhiệm với những mong muốn đang ở phía trước cho bản thân và những người thân yêu. Đó là lý do quan trọng nhất để từng bước bạn trải nghiệm 12 nguyên tắc này.
Là một người đọc, học nhiều về việc lập mục tiêu – kế hoạch. Tôi vẫn luôn trăn trở vì nhiều kế hoạch hoàn hảo nhưng không thể hoàn thành mục tiêu. Đôi
lúc tôi tự hỏi, hình như thiếu điều gì đó.
Và câu trả lời hoàn hảo tôi đã có khi được biết đến và có sự trải nghiệm cùng 12 nguyên tắc này. Cần phải thành thật, tôi không phải là người sáng tạo ra nó, nhưng tôi biết chính xác nó quan trọng như thế nào, với tôi, với bạn và hàng triệu người khác đang khát khao thành công.
Cần phải chia sẻ thêm, với tôi đây là 1 trải nghiệm đặc biệt, cũng có thể nó không phải là CHÂN LÝ TUYỆT ĐỐI với bạn, nhưng hãy tin tôi, nó đã giúp hàng triệu người trên thế giới dần hướng tới một cuộc sống hạnh phúc, thịnh vượng. Vậy nên, hãy dừng lại việc phán xét nó – tài sản tri thức của vũ trụ. Hãy cùng trải nghiệm và kiến tạo thành công cho riêng bạn.
Vì sự tự do của bạn,
Phạm Ngọc Anh

LẬP MỤC TIÊU
Nguyên tắc số 1
XÁC ĐỊNH CHÍNH XÁC ĐIỀU BẠN MUỐN TRONG TỪNG LĨNH VỰC CUỘC SỐNG
1. THU NHẬP: BẠN MUỐN KIẾM BAO NHIÊU TIỀN TRONG NĂM NAY, NĂM TỚI, VÀ 5 NĂM KẾ TIẾP KỂ TỪ HÔM NAY
Đừng để kinh nghiệm, học thức, bằng cấp, hoàn cảnh sống, bối cảnh nền kinh tế chi phối suy nghĩ của bạn ngay lúc này. Chỉ đơn giản là bạn muốn gì vào thời điểm này, và có thể là cả cho những người bạn Giám hộ nữa.
Còn năm tới và tương lai gần 5 năm nữa thì sao ? Hãy hình dung xem con số đó là:
Trong năm nay, tôi muốn có
…………………………………………………………………………………………………………………
Trong năm tới, tôi sẽ có
Trong 5 năm tới, tôi muốn có
2. GIA ĐÌNH: PHONG CÁCH SỐNG NÀO MÀ BẠN MONG MUỐN DÀNH CHO BẢN THÂN VÀ GIA ĐÌNH CỦA BẠN
Hãy thử hình dung cuộc sống của chính bạn và những người thân, một ngày cuối tuần sẽ ra sao? Các hoạt động của một mái ấm là gì? Những nhà hàng nào bạn muốn tới ? Bạn sẽ đi đâu vào kỳ nghỉ hè này? Còn kỳ nghỉ đông thì sao, bạn sẽ quyết định đi biển hay lên rừng? Hay những chuyến du ngoạn nước ngoài? Hãy liệt kê, sử dụng trí tưởng tượng… và viết thật nhanh:
…………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………..
3. SỨC KHỎE: BẠN MUỐN ĐIỀU CHỈNH NHỮNG YẾU TỐ NÀO VỀ SỨC KHỎE ĐỂCÓ 1 SỨC KHỎE HOÀN HẢO
Hãy chỉ rõ ra, càng chi tiết càng tốt. Và tất nhiên trong nhiều yếu tố như Sức mạnh, sức bền, từ bỏ thuốc là, thói quen ăn đêm, kiểm soát cân nặng, giữ thể trạng tốt…. thì yếu tố nào sẽ là mục tiêu số 1 của bạn về việc cải thiện sức khỏe:
Tôi muốn cải thiện, điều chỉnh:
………………………………………………………………............………………………………………….
4. GIÁ TRỊ TÀI SẢN: BẠN MUỐN CÓ TỔNG SỐ TÀI SẢN LÀ BAO NHIÊU VỚI TOÀN BỘ THỜI GIAN KIẾM TIỀN CỦA CUỘC ĐỜI BẠN
Lại là những con số, sẽ thật khó khăn cho bạn ở phần này… Và hãy suy nghĩ thật đơn giản. Cho tới khi bạn quyết định dừng làm việc (để kiếm tiền) thì số tài sản của bạn mong muốn là bao nhiêu ? Điều này tùy thuộc 1 phần vào mục đích cuộc đời của bạn là gì? Thừa kế cho con cháu là bao nhiêu ? Hay dùng bao nhiều tiền để làm từ thiện ?... Hoặc cả 2, 3 mục đích khác nhau.

Tổng tài sản của tôi cho đến khi tôi ………. Tuổi sẽ là:
…………………………………………………………………………………………………....................
Hãy ngắm 1 lần từ trên xuống dưới, thật khoan khoái vì bạn đã có từ 4 – 8,9 mục tiêu khác nhau trong nhiều hạng mục. Sau đây sẽ là 1 sự lựa chọn khó khăn, nhưng bạn phải ra quyết định thật nhanh, và chỉ với 30 giây (cần phải trung thực) vì điều này cực kỳ quan trọng, với chính cuộc đời bạn chứ không phải tôi, hãy cứ làm và tôi sẽ giải đáp cho bạn:
NGAY LẬP TỨC: VIẾT RA 3 MỤC ĐÍCH VÀNG(LỰA CHỌN TỪ NHỮNG MỤC ĐÍCH TRÊN) QUAN TRỌNG NHẤT, NGAY LẬP TỨC, CHỈ TRONG 30 GIÂY KHÔNG HƠN
1…………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………..
2…………………………………………………………………………………………………………………………………
3…………………………………………………………………………………………………………………………………
“3% NGƯỜI LỚN VIẾT RA MỤC TIÊU VÀ 97% NHỮNG NGƯỜI CÒN LẠI ĐI THỰC HIỆN CHÚNG”
Hãy ghi chú“THỜI HẠN” CHO MỖI MỤC TIÊU BẠN PHẢI muốn HOÀN THÀNH
Nguyên tắc số 2
NHẬN DIỆN NHỮNG RÀO CẢN BẠN CẦN VƯỢT QUA ĐỂ ĐẠT ĐƯỢC MỤC TIÊU Bạn cần phải nghiêm túc trả lời câu hỏi: Tại sao bạn lại chưa sẵn sàng. Những trăn trở đã và đang phát sinh từ trong suy nghĩ của bạn mỗi khi bạn hướng tới mục tiêu là gì ?
Quan trọng hơn, hãy chịu trách nhiệm về những thứ bạn chưa đạt được. Hãy xem xét từ chính bản thân mình. Theo nguyên lý 80/20 thì 80% RÀO CẢN ĐẾN TỪ BÊN TRONG BẠN: THIẾU KỸ NĂNG, KIẾN THỨC, HỆ TƯ DUY 20% KHÓ KHĂN LÀ TỪ BÊN NGOÀI
Những rào cản tôi cần vượt qua là:
…………………………………………………………………………………………………………………………………

Nguyên tắc số 3
NHẬN DIỆN KIẾN THỨC, KỸ NĂNG MÀ BẠN CẦN PHÁT TRIỂN
Bất cứ ai đang thuộc Top 10% dẫn đầu trong ngành kinh doanh của bạn đều xuất phát từ 10% từ dưới lên – Brian Tracy
Ngắn gọn hơn, bất kỳ bậc thầy nào hiện tại đều xuất phát từ những vị trí “kém cỏi” trong quá khứ. Điểm khác biệt giữa họ và những người bình thường chỉ ở chỗ nhận diện chính xác những kỹ năng cần hoàn thiện và tập trung vào học hỏi, phát triển.
Kỹ năng, kiến thức tôi cần hoàn thiện và kế hoạch cụ thể là:
Tôi cần hoàn thiện:......................................................................................
Bắt đầu từ:.................................................................................................
Tôi cần hoàn thiện:......................................................................................
Bắt đầu từ:.................................................................................................

Nguyên tắc số 4
NHẬN DIỆN NGƯỜI SẼ HỢP TÁC HOẶC HỖ TRỢ BẠN ĐẠT ĐƯỢC MỤC TIÊU
Môi trường ủng hộ, bối cảnh xung quanh bạn đóng góp 1 phần quan trọng vào năng lượng, sự hưng phấn của bạn trong từng bước hành động. Vì vậy bạn cần tìm thêm người ủng hộ, đặc biệt sẵn sàng hỗ trợ bạn vô điều kiện, luôn tin tưởng vào mọi mục tiêu bạn theo đuổi, mỗi bước chân bạn đi, luôn bên cạnh và khích lệ bạn kh icaafn thiết. Hãy lập danh sách và xác định cuộc hẹn gần nhất cùng họ để chia sẻ mục tiêu, tầm nhìn, khát khao của bạn. Họ có thể là người thân trong gia đình, sếp - nhân viên hoặc đồng nghiệp, hoặc cũng có thể là khách hàng, những người quen khác của bạn:
Tôi sẽ gặp và chia sẻ mục tiêu với: ...............................................................
Tôi sẽ gặp và chia sẻ mục tiêu với: ...............................................................

Nguyên tắc số 5
LIỆT KÊ TẤT CẢ NHỮNG MỤC TIÊU NHỎ BẠN CẦN HOÀN THÀNH ĐỂ ĐẠT ĐƯỢC MỤC TIÊU CUỐI CÙNG
Liệt kê ít nhất 5 mục tiêu nhỏ bạn cần phải hoàn thành để đạt được mục tiêu lớn, chưa cần xét tới về số lượng của những mục tiêu này, đơn giản thôi,
hãy liệt kê:
1>…………………………………………………………………………………………………………………………
2>…………………………………………………………………………………………………………………………
3>…………………………………………………………………………………………………………………………
4>…………………………………………………………………………………………………………………………
5>…………………………………………………………………………………………………………………………

Nguyên tắc số 6
TỔ CHỨC, SẮP XẾP CÁC CÔNG VIỆC VÀO BẢN KẾ HOẠCH – THỜI GIAN BIỂU CỦA BẠN THEO THỨ TỰ ƯU TIÊN
Trong danh sách các mục tiêu kể trên, để đạt được mỗi mục tiêu, cần phải có 1 trình tự những mục tiêu cần hoàn thành trước khi bước sang mục tiêu khác, đôi lúc lại là song song cùng hoàn thành. Vì vậy bạn cần xác định rõ việc đạt được mục tiêu này theo các cột mốc thời gian cụ thể.

Nguyên tắc số 7
LIỆT KÊ DANH SÁCH TẤT CẢ CÁC VIỆC CẦN LÀM ĐỂ ĐẠT ĐƯỢC MỤC TIÊU
Để từng bước đạt được 5 mục tiêu trên, ít nhất bạn phải có 2 hành động với mỗi 1 mục tiêu, đó có thể là hàng tuần, hay 2 lần/tuần và thậm chí là hàng
ngày. Vậy những việc chi tiết cần làm đó cụ thể là gì, hãy liệt kê ít nhất 10 việc bạn cần làm thường xuyên để đạt được mục tiêu của mình. Và danh sách đó là:
6>…………………………………………………………………………………………………………………………
7>…………………………………………………………………………………………………………………………
8>…………………………………………………………………………………………………………………………
9>…………………………………………………………………………………………………………………………
10> ………………………………………………………………………………………………………………

Nguyên tắc số 8
SẮP XẾP DANH SÁCH ĐỂ ĐƯA VÀO BẢN KẾ HOẠCH. DANH SÁCH NÀY ĐƯỢC SẮP XẾP THEO THỨ TỰ VÀ TÍNH ƯU TIÊN
Bạn cần có 1 bản kế hoạch tổng thể của năm. Điền các mục tiêu cần đạt được cùng hạn định, song song là các đầu việc lớn cần phải hoàn tất theo giai đoạn.
Hãy đưa danh sách 10 đầu việc lớn trên vào kế hoạch tổng thể này.

Nguyên tắc số 9
LẬP KẾ HOẠCH HÀNH ĐỘNG CHI TIẾT THEO TUẦN THÁNG, QUÝ
- LẬP KẾ HOẠCH NGÀY, TUẦN, THÁNG TRƯỚC TIÊN
- LẬP KẾ HOẠCH THÁNG VÀO NGÀY 25 HÀNG THÁNG
- LẬP KẾ HOẠCH TUẦN SAU VÀO CUỐI TUẦN
- LẬP KẾ HOẠCH CHO NGÀY LÀM VIỆC VÀO TÔI HÔM TRƯỚC

Nguyên tắc số 10
LỰA CHỌN NHỮNG NHIỆM VỤ QUAN TRỌNG NHẤT CHO MỖI NGÀY
Có thể nói đây là 1 trong số những nguyên tắc quan trọng nhất. Tôi biết nhiều bạn đã sử dụng Danh sách các đầu việc hàng ngày. Tôi cũng đã từng đối diện với việc này, 1 danh sách dài những việc mình đã thiết lập nhưng chưa làm được vì nhiều lý do khác nhau. Thông thường, ngày hôm sau sẽ dài hơn ngày hôm trước (vì nhiều việc mình bỏ quên hoặc bận bịu chưa giải quyết xong), và nó dài đến mức bạn nhìn và “thở dài” vì để làm được hết danh sách này thì… ôi…
Và sau đây là chìa khóa vàng…
Khi bạn đứng trước 1 danh sách công việc cần hoàn thành mỗi ngày. Vào đầu mỗi sáng, hãy tự đặt những câu hỏi quan trọng thế này…
Nếu tôi chỉ có đủ thời gian và sức lực để hoàn thành DUY NHẤT 1 việc trong hôm nay, tôi sẽ chọn việc gì… ? Đánh số (1) vào việc bạn lựa chọn.
Nếu tôi có thêm 1 chút thời gian nữa, tôi sẽ chọn việc gì tiếp theo, đánh số 2
.... Và cứ tuần tự như vậy cho đến hết.

Nguyên tắc số 11
PHÁT TRIỂN THÓI QUEN KỶ LUẬT VỚI BẢN THÂN
Nguyên tắc 10 sẽ hỗ trợ triệt để cho nguyên tắc này.
Bạn sẽ cần hoàn thành tuần tự việc số 1 trước khi chuyển sang việc số 2
Cũng tương tự như vậy với việc số 3…và tiếp tục.
Không làm NHIỀU VIỆC cùng 1 lúc, cần triệt để, không trì hoãn
Hãy kỷ luật với chính bản thân mình.
Hãy tin tôi, nếu bạn làm chính xác như vậy, lợi ích sẽ là…
Bạn luôn tràn đầy hưng phấn và năng lượng – Điều này thực sự có ý nghĩa với
bạn ?
Chỉ có 1 vài việc quan trọng mỗi ngày, nhưng ngay từ đầu mỗi sáng bạn đã “Giải
quyết nó thật gọn gẽ”… và thời gian còn lại toàn những việc nhỏ… (việc quan
trọng mà bạn còn làm được như vậy thì việc nhỏ sẽ ra sao ? Thật tuyệt phải
không! )

Nguyên tắc số 12
LUYỆN TẬP TRÍ TƯỞNG TƯỢNG VỀ MỤC TIÊU CỦA BẠN
Cả 11 nguyên tắc trên đều không có nhiều ý nghĩa nếu bạn bỏ qua nguyên tắc
này.
Trước tiên, cần phải lưu ý với bạn…
Có thể bạn chưa làm bao giờ…
Có thể bạn thấy hơi là lạ…
Có thể bạn thấy hơi ngớ ngẩn, khác người…
Nhưng bạn đang áp dụng 1 trong những Bí quyết tuyệt mật của “Lập trình ngôn ngữ thần kinh học” của những Giáo sư hàng đầu về Hành vi học nghiên cứu trong nhiều chục năm.
Lời khuyên đơn giản ở đây là: “Mặc kệ nó, làm tới đi”
Nếu 1 ngày, 1 tuần… mà bạn “Chưa thấy gì…” đừng vội bỏ cuộc. Tôi cam kết rằng, bạn sẽ thấy hiệu quả chỉ trong 2 3 tuần sau khi áp dụng.
Nếu ngược lại, hãy mang danh sách của bạn đến để tôi thực hiện giúp bạn. Hãy dành lựa chọn 1 khoảnh khắc 5 phút, bạn thực sự tĩnh lặng, ít bị làm phiền nhất, và một không gian tương tự. Nó có thể là sáng sớm thức dậy hoặc trước khi lên giường ngủ (thời điểm này hữu hiệu hơn).
Hãy ngồi, thật thư giãn và hình dung ra chính cuộc sống của bạn, môi trường của bạn vào chính xác 1 thời điểm trong tương lai, khi bạn đã ĐẠT ĐƯỢC mục tiêu của mình.

LẬP MỤC TIÊU
+ Khi đó cuộc sống của bạn ra sao, ngôi nhà bạn ở sẽ thế nào, hàng xóm của bạn ?
+ Hàng ngày bạn sẽ làm gì, đi đâu, với ai, tận hưởng như thế nào?
+ Nhưng người thân xung quanh bạn sống thế nào ?
+ Nếu ai đó hỏi họ rằng “Bạn là người thế nào ?” người thân của bạn sẽ nói ra sao ?
+ Hãy đặc biệt chú ý đến những thứ có màu sắc, âm thanh, các hoạt động, hãy hình dung sao cho như 1 bức tranh lớn nhiều màu sắc, hay tuyệt hơn là 1 đoạn clip ghi lại mọi thứ.
+ Hãy thỏa sức tưởng tượng, chú ý đến cảm xúc của bạn, hơi thở của bạn, sự tận hưởng của bạn trong toàn bộ quá trình này.

LỜI CUỐI
Bạn thân mến,
Chúng ta đều biết được sức mạnh của việc tập thể dục và rèn luyện thường xuyên.
Giả sử bạn đầu tư 1 số tiền lớn để mua 1 chiếc máy Tập chạy thể dục.
Chúc mừng bạn nhé, giờ đây bạn có thể luyện tập bất kỳ khi nào mà không quản ngại thời tiết thất thường.
Cho phép tôi đặt 1 câu hỏi.
Từ khi bạn sở hữu chiếc máy này, giá trị sử dụng của nó được thể hiện thông qua tiêu chí nào ? …. Có phải chính là tần suất bạn sử dụng nó để phục vụ việc tăng cường sức khỏe hay không ? Không còn phải bàn cãi gì nữa.
Kiến thức, kỹ năng trong cuộc sống cũng vậy, giá trị được đo lường bằng tần suất bạn áp dụng nó vào chính cuộc sống của bạn như thế nào.
Nếu để không, thì 1 cố máy Tập thể dục cũng giá trị 100 triệu cũng không khác cỗ máy 1 triệu là mấy, nếu bạn đồng ý với quan điểm này…
Hãy thực hành và tận hưởng kết quả của nó bạn nhé.
Vì sự tự do của bạn,
Phạm Ngọc Anh

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA