Xuất hóa đơn bằng ngoại tệ

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Cty mình sắp xuất HĐ GTGT cho khách hàng, nhưng tiền ghi tr6en hóa đơn lại là EUR vậy mình muốn hỏi:
1. Trên HĐ mình ghi đơn giá và thành tiền bằng EUR sau đó dưới cột thành tiền và cột thuế mình đổi ra VND được ko
2. Mình sẽ lấy tỷ giá nào đề ghi HĐ, tỷ giá mua vào hay bán ra. Tỷ giá mình lấy ở thời diểm ghi HĐ hay tỷ giá lúc nào khác
Vì mới làm bên XNK nên mong được các bạn có kinh nghiệm chia sẻ

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không, bạn viết y nguyên bằng nguyên tệ từ đầu tới cuối, ghi tỷ giá quy đổi ra Việt Nam đồng tại thời điểm viết hóa đơn. Tỷ giá quy đổi là tỷ giá liên ngân hàng (tỷ giá do ngân hàng nhà nước công bố).

*****winer

*****winer

Bushido
Không, bạn viết y nguyên bằng nguyên tệ từ đầu tới cuối, ghi tỷ giá quy đổi ra Việt Nam đồng tại thời điểm viết hóa đơn. Tỷ giá quy đổi là tỷ giá liên ngân hàng (tỷ giá do ngân hàng nhà nước công bố).

Đâu được như thế bác PHU ơi, em ko nhớ rõ nhưng có coi ở đâu khi viết HD mình ghi ngoại tệ nhưng vẫn phải quy đổi ra việt nam đồng, như vậy cũng dể cho mìh theo dõi và hạch toán hơn
Giá ngoại tệ là giá ghi trong HĐ mua bán còn khi thanh toán chắc chắn khachq hàng sẽ trả bằng tiền mặt bác ạ. Vậy nếu ghi như em (trên ghi ngoại tệ => sau khi ghi tỷ giá ở cột Cộng tiền hàng, tiền thuế VAT em ghi = VND) có được ko?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Hạch toán thì vẫn phải quy đổi chứ còn gì nữa, vì nếu doanh nghiệp chọn VND là đơn vị tiền tệ hạch toán kế toán thì phải quy đổi. Nếu mặt hàng bạn bán có giá bằng ngoại tệ thì bạn ghi tuốt tuồn tuột bằng ngoại tệ. không được ghi phía trên là ngoại tệ, phía dưới là tiền Việt, nếu không thì bạn ghi tuốt tuồn tuột bằng tiền VND, ghi chú tỉ giá, đơn giá và thanh toán quy đổi bằng ngoại tệ vào đó.

nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Vấn đề này bạn phải hỏi kế toán bên nhận hóa đơn xem họ muốn viết bằng ngoại tệ hay viết bằng VND.Bình thường cty mình thì mình viết bằng ngoại tệ sau đó quy đổi ra VND (Tỷ giá quy đổi tại thời điểm viết hóa đơn theo tỷ giá bán ra của ngân hàng ngoại thương hay liên ngân hàng điều này tùy thuộc vào điều khoản trong hợp đồng cty bạn và bên mua quy định).Nhưng cũng có nơi họ k nhận hóa đơn khi trên hóa đơn lại ghi cả ngoại tệ và VNĐ, do đó bạn nên hỏi kế toán bên nhận hóa đơn trước khi viết

*****winer

*****winer

Bushido
Hạch toán thì vẫn phải quy đổi chứ còn gì nữa, vì nếu doanh nghiệp chọn VND là đơn vị tiền tệ hạch toán kế toán thì phải quy đổi. Nếu mặt hàng bạn bán có giá bằng ngoại tệ thì bạn ghi tuốt tuồn tuột bằng ngoại tệ. không được ghi phía trên là ngoại tệ, phía dưới là tiền Việt, nếu không thì bạn ghi tuốt tuồn tuột bằng tiền VND, ghi chú tỉ giá, đơn giá và thanh toán quy đổi bằng ngoại tệ vào đó.

Nhưng khổ nỗi em mới xin được một tờ HĐ của chị kia chị lại làm như thế này nên em phân vân quá. Bác mở ra coi thử nhé , em ko biêt làm sao nữa, có khi nao Thuế ngoài HP nhà bác khác Thuế ở TP. HCM ko nhỉ

Đính kèm

• ScanImage001.rar
    906.2 KB · Lượt xem: 166
nguyenhien79

nguyenhien79

Mơ về nơi xa lắm
26/1/07
205
0
0
Ha Noi
Nhưng khổ nỗi em mới xin được một tờ HĐ của chị kia chị lại làm như thế này nên em phân vân quá. Bác mở ra coi thử nhé , em ko biêt làm sao nữa, có khi nao Thuế ngoài HP nhà bác khác Thuế ở TP. HCM ko nhỉ
File Kèm Theo ScanImage001.rar (906.2 KB, 3 lần xem)
Mình cũng toàn xuất HĐ như bản bạn Scan ra đấy. Viết rất nhiều rùi nhưng có 1 lần mình viết cho cty liên doanh với Nhật thì bị kế toán bên đó trả lại, nên tốt nhất bạn nên hỏi kế toán bên nhận HĐ trước khi xuất HĐ

*****winer

*****winer

Bushido
Ok mình hiểu ý bạn rồi, có nghĩa xuất hđ sao vẫn thể hiện được số tiền đúng ko? cái chủ yếu là khách hàng....uh mình sẽ hỏi họ xem thích kiểu nào thì mình chiều

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Đâu có được thế, bạn phải ghi đơn giá bán và thành tiền bằng ngoại tê, sau đó quy đổi tiền VND trên cột cộng tiền hàng , VAT, Tổng tiền TT, Tỷ giá được tính ngay vào thời điềm viết Hóa đơn theo tỷ giá chuyển khoản của liên NH

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Xin hỏi các bác là có bắt buộc phải viết hóa đơn có ghi giá USD của mặt hàng nhập khẩu mà đơn giá kê khai bằng USD. (tức là khi bán hàng trên hóa đơn phải ghi đơn giá là USD ko?). Nữa là tỷ giá quy đổi có bắt buộc phải theo tỷ giá Ngân hàng không (em thì lấy tỷ giá theo ngày thanh toán với bên mua).

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Về vấn đề này bên mình được cán bộ chuyên quản thuế mỗi nơi hướng dẫn một khác:
- Với cán bộ thuế chuyên quản cty tại HPhòng thì:
+ Mình viết hóa đơn có giá trị hoàn toàn bằng ngoại tệ, trong đó có ghi tỉ giá quy đổi -> OK
+ Mình viết đơn giá, tiền hàng bằng ngoại tệ, sau đó quy đổi ra VNĐ theo tỉ giá liên ngân hàng, phần tổng giá trị thanh toán và thuế thể hiện bằng VNĐ -> cũng OK

- Với cán bộ chuyển quản thuế Cn tại Đà Nẵng thì:
+ Mình viết hóa đơn có giá trị hoàn toàn bằng ngoại tệ, trong đó có ghi tỉ giá quy đổi -> sai, họ bảo ở VN thì phải viết giá trị thanh toán của hóa đơn theo VNĐ.
+ Mình viết đơn giá, tiền hàng bằng ngoại tệ, sau đó quy đổi ra VNĐ theo tỉ giá liên ngân hàng, phần tổng giá trị thanh toán và thuế thể hiện bằng VNĐ -> OK

S

songviet

Guest
2/1/06
145
0
0
Hai phong
Xin hỏi các bác là có bắt buộc phải viết hóa đơn có ghi giá USD của mặt hàng nhập khẩu mà đơn giá kê khai bằng USD. (tức là khi bán hàng trên hóa đơn phải ghi đơn giá là USD ko?). Nữa là tỷ giá quy đổi có bắt buộc phải theo tỷ giá Ngân hàng không (em thì lấy tỷ giá theo ngày thanh toán với bên mua).

Nếu có tỉ giá thực tế thanh tóan quy định trong hợp đồng thì bạn viết theo tỉ giá thực tế là đúng rồi. Tỉ giá liên ngân hàng để dùng trong trường hợp hợp đồng không quy định rõ tỉ giá áp dụng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA