Quỹ khấu

• Thread starter Ku Phong
  • Ngày gửi
Ku Phong

Ku Phong

Sơ cấp
11/3/21
2
0
1
48
Chào các anh chị!
Cho mình hỏi về trích quỹ khấu hao sử dụng vào mục đích gì áh?
Mình có hùn vốn kinh doanh nhà hàng hợp đồng có thời hạn 3 năm. Hàng tháng kế toán có trích khấu hao một khoản tiền cho sắm và sửa chữa xây dựng mới phụ vụ nhu cầu phát sinh tại Nhà hàng.
Mình có hỏi số tiền đó trích ra dùng vào mục đích gì? Kế toán trả lời: số tiền khấu hao được tính vào chi phí giá thành hàng hoá bán ra và xem như nó triệt tiêu.
Trong khi nhà hàng cần xây bổ sung thêm phòng thì lại lấy quỹ dự phòng hàng tháng trích 10%.
Vậy số tiền trích khấu hao có cần phải lập quỹ theo dõi và khi kết thúc hợp tác số tiền
Đó được xử lí như thế nào ạ!
Cảm ơn ae nhiều !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn,
Khi bạn mua tài sản & thiết bị ban đầu để nhà hàng có thể hoạt động được. Phần này sẽ được trích dần dần đưa vào giá thành của sản phẩm dịch vụ hoàn thành/ đối ứng lại với doanh thu để tính lãi lỗ.
Phần quỹ khấu hao này sẽ theo dõi. Cuối cùng nếu khấu hao hết hay chưa hết rồi thanh lý sẽ đối ứng lại với mục tài sản mua thiết bị ban đầu.
Còn quỹ dự phòng để mua thêm hoặc thay thế thiết bị, có nghĩa là không cần bỏ thêm tiền vốn ban đầu nữa.

Ku Phong

Ku Phong

Sơ cấp
11/3/21
2
0
1
48
Dạ cảm ơn bạn!
Quỹ khấu hao kết thúc hợp động sau 3 năm mình sẽ xử lí như thế nào ạ ? Khi đó Các cổ đông không tham gia kinh doanh nữa ạ. Cảm ơn admin

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA