Mỗi tuần một chuyên đề

Thuê nhà làm văn phòng

• Thread starter nguyenngochung
  • Ngày gửi
N

nguyenngochung

Guest
Cty mình thành lập từ tháng 06/2006 và có thuê VP làm việc, nhưng bên cho thuê ko xuất hóa đơn. Mình muốn xuất hóa đơn thuê nhà thì phải đăng ký MST cho bên cho thuê và nộp thuê GTGT, TNDN thì mới xuất hóa đơn được phải ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

redsea

Trung cấp
21/5/07
79
1
8
HN
Cty mình thành lập từ tháng 06/2006 và có thuê VP làm việc, nhưng bên cho thuê ko xuất hóa đơn. Mình muốn xuất hóa đơn thuê nhà thì phải đăng ký MST cho bên cho thuê và nộp thuê GTGT, TNDN thì mới xuất hóa đơn được phải ko?

------------------
Bạn post bài nhầm địa chỉ rùi :(
Vấn đề bạn nói đc đề cập rất nhiều trong box"chứng từ sổ sách kế toán)
Mình cứ trích dẫn trả lời của các bạn trên 4room ra đây luôn cho bạn nhé:
Thứ nhất là bạn phải làm hợp đồng thuê nhà. Trong hợp đồng phải ghi rõ : giá thuê, thời gian thuê (thường là 1 năm), và các chi phí như điện nước, điện thoại là do cty bạn thanh toán.....Hợp đồng có 4 bản, cty bạn giữ 1 bản, chủ nhà 1 bản, đi công chứng giữ 1 bản, bên thuế giữ 1 bản.
- Kế tiếp bạn đến cục thuế của địa phương xin cấp mã số thuế cho chủ nhà. Có thể bạn tự xưng là con cháu gì đó của chủ nhà.
- Sau đó bạn mới lên địa phương của căn nhà đó (ví dụ phường xã gì đó) công chứng hợp đồng, và làm biên bản xin mua hoá đơn bán lẻ.
- Có mã số thuế và biên bản xin mua hoá đơn bán lẻ rồi thì bạn có thể lên chi cục thuế ở địa phương căn nhà đó mua hoá đơn là được rồi. Mình nghe nói là tiền thuế đó hình như tính 1.92% tiền thuê nhà thì phải.

Bạn tìm hiểu thêm nhé!

N

ngoc_bich

Guest
28/5/07
10
0
0
hà nội
Bạn chỉ cần mang hợp đồng thuê nhà đến chi cục thuế sau đó họ sẽ hướng dẫn bạn làm tờ khai thuế thay cho chủ nhà.
Sau đó nộp thuế hộ chủ nhà luôn. àh phải nộp đủ thuế môn bài rồi mang chứng từ thuế kiểm tra.
Nếu đã đầy đủ chứng từ + giấy giới thiệu + CMT người đi làm
nộp đủ tiền thuế sẽ mua được hóa đơn thuê nhà.MST của chủ nhà CQ thuế sẽ cho. Tôi thấy đó chính là MST của nơi cấp hóa đơn.
Àh thuế thuê nhà từ tháng 12/2006 đã thay đổi mức thuế của chủ nhà đi nộp và doanh nghiệp đi nộp thay khác nhau đấy.
Bạn ra thuế hỏi cụ thể nhé
Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA