Tiền phạt tất toán khoản vay trước thời hạn có được trừ khi tính Thuế TNDN không?

N

nguyennhung12345

Sơ cấp
30/1/13
4
1
1
30
ha nam
Em chào các anh chị trong diễn đàn. Bên em có một khoản vay ngân hàng mua xe ô tô, hàng tháng phải trả cả gốc và lãi, mới trả được 50tr thì sếp trả luôn khoản tiền còn thiếu cho ngân hàng và bên em bị phạt 10.000.000. ( trong sổ phụ ngân hàng ghi là tiền phạt do tất toán trước hạn)
1. Vậy khoản này em để ở tài khoản 811 hay tài khoản 635? Hiện em để ở 811
2. Em có đọc TT96-2015 Điều 4 " 2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật".
Vì vậy theo em nghĩ khoản tiền này bên em được coi là chi phí hợp lý?
Các anh chị có kinh nghiệm giải đáp giúp em với ạ?
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,083
495
83
28
Hạch toán 811
Theo mình khoản này không phải là khoản phạt vi phạm hành chính ( mà nó giống một khoản phạt vi phạm hợp đồng tín dụng ) nên vẫn được coi là chi phí hợp lý
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều