Giao dịch liên kết

  • Thread starter Coca0203
  • Ngày gửi
Coca0203

Coca0203

Sơ cấp
13/11/18
13
0
1
36
Chào các anh chi!
Cty e năm 2020 có vay của 1 công ty khác ( không phải tổ chức tín dụng) để đầu tư phát triển dự ăn, nhưng khoản vay chỉ chiêm 9.6% vốn góp của chủ sở hữu của cty e ( theo điều 5 nghị định 132/2020 thi dn cho vay đk khoảb vay chiếm ít nhất 25% vốn góp csh mới thuộc các bên có qhe liên kết). Vậy trong t/h này cty e có cần khai PL 01 GDLK kèm theo tờ khai quyết toán thuế TnDN ko ạ?
Em cámơn các anh chi.
 
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
719
142
43
Hình như là bạn đang hiểu nhầm về quan hệ liên kết
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,078
495
83
28
Điểm d, khoản 2 Điều 5 Nghị định 132/2020/NĐ-CP quy định " Một doanh nghiệp bảo lãnh hoặc cho một doanh nghiệp khác vay vốn dưới bất kỳ hình thức nào ( Bao gồm các khoản vay từ bên thứ 3 được đảm bảo từ nguồn tài chính của bên cam kết và các giao dịch tài chính có bản chất tương tự ) với điều kiện khoản vốn vay ít nhất bằng 25% vốn góp của CSH của DN đi vay và chiếm trên 50% tổng giá trị các khoản nợ trung và dài hạn của DN đi vay " khi đó các bên được xác định là có quan hệ liên kết, giao dịch phát sinh giữa hai bên là giao dịch liên kết
Như vậy ngoài các công ty có quan hệ mẹ - con, quan hệ góp vốn, quan hệ kiểm soát, quan hệ điều hành thì các DN phát sinh giao dịch thỏa mãn quy định trên trong NĐ 132 cũng phát sinh quan hệ liên kết và giao dịch liên kết .
 
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,594
371
83
Long Bien - Ha Noi
Chào các anh chi!
Cty e năm 2020 có vay của 1 công ty khác ( không phải tổ chức tín dụng) để đầu tư phát triển dự ăn, nhưng khoản vay chỉ chiêm 9.6% vốn góp của chủ sở hữu của cty e ( theo điều 5 nghị định 132/2020 thi dn cho vay đk khoảb vay chiếm ít nhất 25% vốn góp csh mới thuộc các bên có qhe liên kết). Vậy trong t/h này cty e có cần khai PL 01 GDLK kèm theo tờ khai quyết toán thuế TnDN ko ạ?
Em cámơn các anh chi.
Đọc kỹ lại điều 5 và điều 19 của nghị định 132/2020/nd-cp là bạn có câu trả lời.
 

Thành viên trực tuyến

  • Nội thất Dung Thủy
  • doanmai2509
  • khanhnguyennt

Xem nhiều