Mình hỏi về thuế TNCN 2% với chuyển nhượng căn hộ chung cư

  • Thread starter firephoenix
  • Ngày gửi
firephoenix

firephoenix

Trung cấp
28/11/07
241
39
28
Hà Nội
Chào cả nhà ạ.
CHo mình hỏi mình đang có phát sinh vấn đề tính thuế TNCN với chuyển nhượng căn hộ.
Thì hiện người mình mua nhà trước đây năm 2017-2018 có sở hữu 2 căn hộ chung cư.
Sau đó tới 2018 họ đã bán 1 căn và khi đó họ có 2 tài sản nên không được miễn thuế TNCN
Từ đó tới nay họ chỉ ở 1 cái nhà và giờ 2021 họ bán nốt 1 cái nữa.
Theo TT111/BTC về thuế TNCN thì mình thấy : Hiện tại họ chỉ có 1 cái nhà duy nhất;Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.;Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.
Vậy mọi người cho mình hỏi với trường hợp thế này thì có được miễn thuế TNCN không?
Rất mong mọi người giải đáp khúc mắc hộ mình ạ
Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:
b) Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam.

b.1) Cá nhân chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở được miễn thuế theo hướng dẫn tại điểm b, khoản 1, Điều này phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

b.1.1) Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng, cụ thể như sau:

b.1.1.1) Việc xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

b.1.1.2) Trường hợp chuyển nhượng nhà ở có chung quyền sở hữu, đất ở có chung quyền sử dụng thì chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nơi khác được miễn thuế; cá nhân có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở còn có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở khác không được miễn thuế.

b.1.1.3) Trường hợp vợ chồng có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở và cũng là duy nhất của chung vợ chồng nhưng vợ hoặc chồng còn có nhà ở, đất ở riêng, khi chuyển nhượng nhà ở, đất ở của chung vợ chồng thì vợ hoặc chồng chưa có nhà ở, đất ở riêng được miễn thuế; chồng hoặc vợ có nhà ở, đất ở riêng không được miễn thuế.

b.1.2) Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

Thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở là ngày cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

b.1.3) Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Trường hợp cá nhân có quyền hoặc chung quyền sở hữu nhà, quyền sử dụng đất ở duy nhất nhưng chuyển nhượng một phần thì không được miễn thuế cho phần chuyển nhượng đó.

b.2) Nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế do cá nhân chuyển nhượng bất động sản tự khai và chịu trách nhiệm. Nếu phát hiện không đúng sẽ bị xử lý truy thu thuế và phạt về hành vi vi phạm pháp luật thuế theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

b.3) Trường hợp chuyển nhượng nhà ở, công trình xây dựng hình thành trong tương lai không thuộc diện được miễn thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại điểm b, khoản 1, Điều này.
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,105
505
113
28
Trong thông tư quy định có quyền sở hữu duy nhất nhà ở hoặc QSDĐ tại thời điểm chuyển nhượng. Bản thân khoản này khi đọc đã được hiểu rằng quy định xét đến thời điểm chuyển nhượng chứ ko quan trọng trong quá khứ chủ sở hữu có bao nhiêu căn nhà, bao nhiêu QSDĐ; miễn là tại thời điểm chuyển nhượng chỉ có 1 và đồng thời đáp ứng đầy đủ các điều kiện khác.
Trong quy định này cũng có thêm 1 ý là 183 ngày. E nghĩ NN đưa ra quy định này cũng để hạn chế hiện tượng đầu cơ.
 
  • Like
Reactions: firephoenix
firephoenix

firephoenix

Trung cấp
28/11/07
241
39
28
Hà Nội
Trong thông tư quy định có quyền sở hữu duy nhất nhà ở hoặc QSDĐ tại thời điểm chuyển nhượng. Bản thân khoản này khi đọc đã được hiểu rằng quy định xét đến thời điểm chuyển nhượng chứ ko quan trọng trong quá khứ chủ sở hữu có bao nhiêu căn nhà, bao nhiêu QSDĐ; miễn là tại thời điểm chuyển nhượng chỉ có 1 và đồng thời đáp ứng đầy đủ các điều kiện khác.
Trong quy định này cũng có thêm 1 ý là 183 ngày. E nghĩ NN đưa ra quy định này cũng để hạn chế hiện tượng đầu cơ.
Cảm ơn góp ý của Huyền Mia. Mình cũng đã đọc kĩ và cảm thấy đủ điều kiện. tuy nhiên thực tế họ sẽ bắt chứng minh điều đó. Việc tra sổ hay bán rồi thì trên hệ thống họ tra là ra ngay, nhưng theo mình được biết họ sẽ yc xác minh tại xã phường nơi thường trú, mà xã phường thì sao họ biết được để mà ký nhỉ
 
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,105
505
113
28
Cảm ơn góp ý của Huyền Mia. Mình cũng đã đọc kĩ và cảm thấy đủ điều kiện. tuy nhiên thực tế họ sẽ bắt chứng minh điều đó. Việc tra sổ hay bán rồi thì trên hệ thống họ tra là ra ngay, nhưng theo mình được biết họ sẽ yc xác minh tại xã phường nơi thường trú, mà xã phường thì sao họ biết được để mà ký nhỉ
Cái xác minh tại phường xã nơi mình thường trú hình như không đúng lắm nhỉ, vì nếu tài sản họ không nằm ở ở nơi thường trú thì ai xác minh được ta
 

Thành viên trực tuyến

  • traganhsao
  • Nguyễn Hải Ngọc
  • rvseolovely
  • tg2094

Xem nhiều