Trao đổi về giá thành trong công ty sx khuôn mẫu

• Thread starter Trần vĩnh tiến
  • Ngày gửi
Trần vĩnh tiến

Trần vĩnh tiến

Sơ cấp
11/5/21
2
0
1
20
Chuyện là em vừa vào thực tập ở 1 công ty sx khuôn mẫu kỹ thuật . Khách hàng đặt hàng thì mới làm , tiền sx có thoả thuận thì cứ coi như là doanh thu đi nhưng chi phí thì em không biết . Kiểu như là có 1 loại sp chỉ cần sx trong 1 tháng là hoàn thành nhưng có vài loại thì cần tới 3 tháng , chi phí NVL CCDC thì em không biết phân biệt và xét như thế nào. Nên không biết tính lợi nhuận như nào . Trường hợp này thì mấy anh chị sẽ xử lý như thế nào ạ ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Vài gợi ý cho bạn:

+ Chi phí NVL: Bạn tham khảo bên kỹ thuật họ sẽ có định mức. vd khuôn nào cần bao nhiêu thép gì đại loại thế. Ở đây là sản xuất theo đơn hàng thì có khả năng NVL sẽ được xuất dùng theo lệnh sx cho từng đơn hàng.

+ Chi phí khấu hao, CCDC có thể phân bổ tùy vào thông tin mà bạn có. Vd nếu có thống kê thời gian sử dụng thì phân bổ theo đó, không có thì phân bổ theo NVL chính chẳng hạn.

+ Chi phí nhân công và chi phí chung khác cũng như thế.

Bạn phải tìm hiểu quy trình sản xuất. vd tại sao là 3 tháng mới xong ? trong thời gian 3 tháng đó sản phẩm phải qua công đoạn nào, mỗi công đoạn làm gì => chi phí tương ứng của nó.

Trần vĩnh tiến

Trần vĩnh tiến

Sơ cấp
11/5/21
2
0
1
20
Vài gợi ý cho bạn:

+ Chi phí NVL: Bạn tham khảo bên kỹ thuật họ sẽ có định mức. vd khuôn nào cần bao nhiêu thép gì đại loại thế. Ở đây là sản xuất theo đơn hàng thì có khả năng NVL sẽ được xuất dùng theo lệnh sx cho từng đơn hàng.

+ Chi phí khấu hao, CCDC có thể phân bổ tùy vào thông tin mà bạn có. Vd nếu có thống kê thời gian sử dụng thì phân bổ theo đó, không có thì phân bổ theo NVL chính chẳng hạn.

+ Chi phí nhân công và chi phí chung khác cũng như thế.

Bạn phải tìm hiểu quy trình sản xuất. vd tại sao là 3 tháng mới xong ? trong thời gian 3 tháng đó sản phẩm phải qua công đoạn nào, mỗi công đoạn làm gì => chi phí tương ứng của nó.
Cám ơn anh ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA