Băn khoăn mua chứng khoán trước khi đấu giá. Nên hay k?

• Thread starter tncom
  • Ngày gửi
T

tncom

Guest
25/3/06
20
0
0
Tp.HCM
Chào các bạn.
Mình đang có một suất để đầu tư vào lĩnh vực chứng khoán do một Công ty rất danh tiếng ở Việt Nam phát hành. Thật ra là ba mình có suất mua nhưng ba mình không am hiểu gì về CK nên ba mình giao lại cho mình (lời ăn lỗ chịu) ông ấy không dám dụng vào.

Mình đang băn khoăn vì nghe nói mua CK trước khi lên sàn rất có lợi, nhưng có người thì bảo hồi đó mới có ăn chứ bây giờ mua là thua chắc.

Các bạn ai có am hiểu về lĩnh vực này thì tư vấn giúp mình với.

Cảm ơn sự quan tâm của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Hiện nay, cổ phiếu OTC có thế nói là "rẻ" so với niêm yết, tuy nhiên tính thanh khoản rất kém.

Không như thời kỳ hot, kiếm lợi từ cổ phiếu OTC bây giờ ko dễ, tuy nhiên ko phải ko thể. Vấn đề bạn cần xem xét là cổ phiếu bạn định đầu tư vào đã giao dịch trên thị trường chưa? tính thanh khoản thế nào? tỉ lệ giá của suất mua so với giá đấu thành công bình quân? suất mua có bị giới hạn chuyển nhượng? Nếu chênh lệch dương và ko bị giới hạn thì bạn có thể mua để thu lợi trong ngắn hạn (mua xong bán ngay). Tuy nhiên, nếu ko bị giới hạn về nguồn vốn đầu tư, bạn nên giữ nó đến cuối năm sẽ tốt hơn nếu đó là cổ phiếu tiềm năng.

Mình đang băn khoăn vì nghe nói mua CK trước khi lên sàn rất có lợi, nhưng có người thì bảo hồi đó mới có ăn chứ bây giờ mua là thua chắc.
Câu nói này mang hơi hướng cờ bạc quá! Thị trường lên hay xuống, đắt hay ế, cũng có kẻ thắng người thua cả mà.

Sơ qua vài ý để bạn tham khảo.

P/s: sẽ sát hơn nếu bạn nêu rõ loại cổ phiếu định đầu tư.

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Bạn thử tìm hiểu các chỉ số tài chính của Cty đó xem có tốt không. Theo bạn nói CK này do của một Cty rất danh tiếng ở VN thì có thể CP Cty này sẽ có tình thanh khoản cao đấy, nếu Ba bạn có tiêu chuẩn thì nên mua.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Chào các bạn.
Mình đang có một suất để đầu tư vào lĩnh vực chứng khoán do một Công ty rất danh tiếng ở Việt Nam phát hành. Thật ra là ba mình có suất mua nhưng ba mình không am hiểu gì về CK nên ba mình giao lại cho mình (lời ăn lỗ chịu) ông ấy không dám dụng vào.

Các bạn ai có am hiểu về lĩnh vực này thì tư vấn giúp mình với.

Cảm ơn sự quan tâm của các bạn.

Về bản chất đầu tư CK là đầu tư cho tương lai, mua cp là mua giá trị doanh nghiệp. Bạn xem Cty phát hành đó làm ăn như thế nào, triển vọng ra sao, tuơng lai có thể phát triển ổn định ko? Nếu OK thì rất rất nên mua.
Bạn ko phải là nhà đầu cơ ngắn hạn mua đi bán lại ăn chênh lệch giá nên ko cần quan tâm đến bây giờ TTCK ntn.
Vấn đề đáng quan tâm là giá mua ntn, có cao hơn giá trị Cty đó hay ko?

N

ngo oanh

Guest
24/7/07
20
0
0
TP. Hồ Chí Minh
chào bạn
Thông thường để đầu tư vào công ty mới niêm yết họ sẽ phân tích kỹ tình hình tài chính, tiềm năng phát triển của công ty..mà thông thường công ty chuẩn bị niêm yết thì thông tin này phần đa là rất tốt, vì vậy bạn cũng phải cẩn thận không nên tin tuyệt đối vào những thông tin này mà cần tìm hiểu ở những người trực tiếp làm trong côngty đó

Thông thường là cổ đông trong công ty thường có quyền mua cổ phiếu,thông thường quyền mua >0, vì vậy bạn thường có lãi khi đầu tư (không phải trường hợp nào cũng như vậy đâu nha). Nếu là mình,mình sẽ mạo hiểm đầu tư nếu mình thấy các thông tin hợp lý.

T

tncom

Guest
25/3/06
20
0
0
Tp.HCM
Cảm ơn sự quan tâm của các bạn, CP mà mình đề cập tới là CP của Tổng Công ty may Việt Tiến, nghe nói có người sẵn sàng bỏ giá cao gấp 15 lần để mua mình thấy ớn quá. Ngặt một cái là đã đăng kí thì phải lấy, mình chỉ sợ không đủ vốn để mua, còn nếu đi vay thì có rủi ro là chết chắc.

N

nguyenphucbac

Guest
23/7/07
1
0
0
ha noi
chào bạn
mình nghĩ rằng không phải chỉ có những người có vốn lớn mới dám mạo hiểm thôi đâu, những người càng vốn nhỏ càng phải mạo hiểm nhiều hơn(theo mình là như vậy).Vì thế mình nghĩ rằng bạn nên mạo hiểm một lần,có thất bại mới có thành công mà.mình cũng chơi trong thị trường chứng khoán ảo nên cũng có chút máu mạo hiểm không biết bạn có máu mạo hiểm dó hay không?

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Theo act biết thì công nhân của Việt Tiến được mua ưu đãi bằng 70% giá bình quân đấu giá. Tuy vậy, không phải công nhân nào cũng có thể có tiền mua được hết số cổ phiếu ưu đãi của mình để thực hiện quyền làm chủ như mục đích CPH mang lại. Trong khi đó, những công nhân ở các doanh nghiệp thành viên Việt Tiến đã thực hiện CPH trước đây được mua với giá thấp, giờ được hưởng chênh lệch giá trị do nằm trong hệ thống thương hiệu chung của Việt Tiến.
Mặt khác hiện nay theo đánh giá ngoài lề của các nhà đầu tư (hihi chỉ mang tính tham khảo, không chính xác đâu) thì sẽ có một đợt IPO hàng loạt, thị trường lại đang có chiều hướng xuống. Vì thế act nghĩ bạn nên không nên kỳ vọng vào mức giá quá cao. Dự kiến của công ty Việt Tiến đầu tháng 8/2007, sẽ tiến hành bán cổ phần với giá khởi điểm 10.050 đồng/ CP.Theo ý kiến riêng của act giá sẽ không đạt đến 15 lần, chỉ gấp khoảng 9 đến 10 lần.

Đây là chỉ là sự phân tích chủ quan. Chúc bạn đầu tư thành công.

Sửa lần cuối:
Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
Có một thời gian TT CK là một trong những điều mình rất quan tâm, trước khi tham gia khóa học về TTCK mình cũng như các bạn luôn coi đó như một sân chơi, canh bạc đầy mạo hiểm, sau khóa học và tham gia những Culb CK mình đã hiểu ra rất nhiểu điều. còn việc bạn có tham gia hay không mình không dám khuyên bạn chỉ dám nói vài điều sau:
1, trước khi bạn muốn mua hay tham gia một loại CP thì bạn phải tìm hiểu về cty đó ở đâu, KD về lĩnh vực gì, hoạt động như thế nào..
2, Bố cáo về tài chính có minh bạch hay không, tìm hiểu về những năm tài chính 3 năm gần nhất
3, Cty cần bổ sung vốn để hoạt động, đầu tư thêm những gì,...
4, mặt hàng chiến lược là gì có ưu thế như thế nào trong thị trương hiện nay, có những lợi, hại gì...
...
..n
Nói túm lại là tìm hiểu tất cả những gì liên quan... tham gia TTCP không phải chỉ là có tiền thì mua vào và bán ra.
chúc bạn trở thành nhà đầu cơ CK tài giỏi.:bigok:

T

tncom

Guest
25/3/06
20
0
0
Tp.HCM
Vậy act cho mình lời khuyên với, nếu giá tăng từ 9 đến 10 lần như vậy mình có nên đầu tư vào không? Theo mình được biết Việt Tiến là một công ty làm ăn hiệu quả và minh bạch nhất trong hệ thống các công ty của nhà nước, sử dụng đồng tiền của nhà nước đúng đắn nhất và dường như chưa hề có sai phạm trong suốt quá trình hoạt động của công ty. Phần lớn nguồn thu nhập là may gia công cho nước ngoài.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Vậy act cho mình lời khuyên với, nếu giá tăng từ 9 đến 10 lần như vậy mình có nên đầu tư vào không? Theo mình được biết Việt Tiến là một công ty làm ăn hiệu quả và minh bạch nhất trong hệ thống các công ty của nhà nước, sử dụng đồng tiền của nhà nước đúng đắn nhất và dường như chưa hề có sai phạm trong suốt quá trình hoạt động của công ty. Phần lớn nguồn thu nhập là may gia công cho nước ngoài.

Giá gấp 9-10 lần so với mệnh giá, theo mình vào thời điểm này là quá cao. Nếu bạn xác định được Phần lớn nguồn thu nhập là may gia công cho nước ngoài thì không nên mua với giá này bởi lợi nhuận có được từ may gia công khó mà cao được.

Dệt Thành công lúc cực điểm đã có người dám mua với giá gấp 7 lần, hiện nay cổ phiếu này cũng..tèo rồi.

Tuy nhiên, chơi CK là phải tự mình quyết định, nói giang hồ một chút "có sức chơi, có sức chịu"

T

tncom

Guest
25/3/06
20
0
0
Tp.HCM
Đồng ý là có sức chơi có sứ chịu nhưng mình muốn các bạn với những kinh nghiệm và hiểu biết của mình về lĩnh vực CK góp cho mình ít lời khuyên. Người ta nói "giàu nhờ bạn, te tua nhờ vợ" mà phải hôn? hehehe.
Cuộc chơi này với mình hơi bị lớn vì mình được mua 3000 suất cho nên số tiền đầu tư k nhỏ, có người đòi bỏ tiền mua hết và cho mình 50tr gọi là tiền công nhưng mình muốn làm gì cũng phải tính toán hết phải k các bác? Kiếm tiền dễ quá mau hư lắm á.

Thailove

Thailove

xmen_đích thực
25/4/07
115
0
16
43
Hưng Yên
hixhix khuyên gì nữa, tui biết bạn đã có quyết định từ lâu rùi giờ lên đầy chỉ là tìm những ý kiến để khảng định lại thui đúng không?. Truyện gì cũng có cái giá riêng của nó muốn biết thì việc mất học phí là tât nhiêm rùi.
Nhà bạn rất giầu thì phải mình nghĩ có thêm hay bớt đi 50tr cũng chẳng có ảnh hưởng gi?????????
Hãy quyết định đi dù thế nào mình cũng thầm mong bạn sớm.........phát tài hixhixhix bye :bigok:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cuộc chơi này với mình hơi bị lớn vì mình được mua 3000 suất cho nên số tiền đầu tư k nhỏ, có người đòi bỏ tiền mua hết và cho mình 50tr gọi là tiền công nhưng mình muốn làm gì cũng phải tính toán hết phải k các bác? Kiếm tiền dễ quá mau hư lắm á.
Bạn định đầu tư vào Việt Tiến dài hay ngắn hạn?

Nếu là dài hạn thì theo tớ ko nên, vì với số tiền đấy cộng thêm 50triệu tiền công, bạn có thể đầu tư vào những ngành nghề có khả năng sinh lợi, khả năng tăng trưởng cao trong thời gian tới như ngành tài chính, bất động sản, xây dựng, cao su, thủy sản, dược phẩm,...Còn ngành dệt may, hiện nay chủ yếu là gia công, tỉ lệ gia tăng thấp, khả năng sinh lời thấp và ổn định, ko có tăng trưởng đột biến, ít nhất đến sau năm 2010 mới có thể có sự thay đổi theo kế hoạch của Chính Phủ VN.:bigok:

Nếu là nhà đầu cơ ngắn hạn, cái bạn nên quan tâm để quyết định là khả năng chuyển nhượng (mua suất ưu đãi thường bị hạn chế chuyển nhượng), kế hoạch niêm yết,... và quan trọng nhất là dự đoán đc tình hình, diễn biến thị trường tại ngày đấu giá cũng như tại thời điểm bạn dự định bán. Bây giờ vẫn chưa có quyết định IPO chính thức từ UBCK thì bạn cứ từ từ suy nghĩ và tham khảo nhé!:angel:

A

act

Guest
29/11/05
85
1
0
TP Hồ Chí Minh
Thứ nhất, hiện giờ theo act được biết một quỹ đầu tư của nước ngoài (mạn phép dấu tên) đang dự kiến đưa ra mức giá gấp 8 lần giá mệnh giá niêm yết trong đợt IPO của công ty Việt Tiến.
Thứ hai, nếu được bạn nên tìm hiểu thông tin của công ty chứng khoán tư vấn và bảo lãnh cho IPO của Việt Tiến về những chỉ tiêu tài chính mà nó đưa ra.
Thứ ba, ngoài ra bạn nên tìm hiểu lại những công ty thành viên của Việt tiến đã IPO để phán đoán xu hướng giá cả cũng như những nhận xét của các nhà đầu tư. (tại các trang web của các công ty chứng khoán, hoặc các diễn đàn . Tuy nhiên nhớ cẩn thận việc làm giá chứng khoán của các tay "đầu nậu", thông tin đó chưa hẳn đã đúng đâu)

Thật sự mình không thể cho bạn lời khuyên nên bán hay nên mua. Chỉ có thể đưa ra những ý kiến chủ quan của mình để bạn tham khảo và ra quyết định đầu tư hợp lý.
Chúc bạn đầu tư thành công.

T

tncom

Guest
25/3/06
20
0
0
Tp.HCM
Chân thành cảm ơn ý kiến của các bạn. Mình đã có được rất nhiều túi khôn mà các bạn truyền đạt cho mình, thật tình mình không định hướng được rõ ràng những việc phải quan tâm khi ra một quyết định đầu tư. Mình đã từng đầu tư vào nhiều lĩnh vực nhưng k mấy khả quan, đây là lần đầu tiên mình tham gia vào CK xuất phát từ việc mình được mua giá CP ưu đãi.
Nếu như bạn Thailove nghĩ mình giàu lắm thì nói thiệt nếu giàu thì mình chẳng quan tâm đến việc chơi CK bởi lợi nhuận đâu có được bao nhiêu trong khi vốn bỏ ra nhiều và rủi ro lại cao.
Các bạn cho mình hỏi có đúng là mua suất ưu đãi thường bị hạn chế chuyển nhượng k? (Mình có ý định đầu tư ngắn hạn thôi xem sao, chứ mắc công đêm dài lắm mộng)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA