nv khấu hao cơ bản

  • Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Thành viên thân thiết
23/11/06
359
0
16
ha noi
#1
- Bây giờ khi tính khấu hao tscđ trong kỳ thì có ghi Nợ tk009 nữa kg nhỉ
 
S

songviet

Thành viên sơ cấp
2/1/06
145
0
0
Hai phong
#2
Chế độ kế toán mới thoe QĐ15 không còn dùng tk009 nữa bạn ạ.
 
DHH

DHH

Thành viên thân thiết
23/11/06
359
0
16
ha noi
#3
vậy khi trích khấu hao hàng tháng ,thì sẽ cho vào đâu
 
Q

Quang Kim Son

Thành viên thân thiết
21/7/06
223
0
16
Thủ đô của Resort
#4
vậy khi trích khấu hao hàng tháng ,thì sẽ cho vào đâu
Tài sản sử dụng cho bộ phận nào thì trịch khấu hao cho bộ phận đấy.
Ví dụ: Tài sản dùng cho bộ phận quản lý chung: trích và hạch toán vào TK 642.
 
T

thanhhoa_tgth

Thành viên sơ cấp
9/5/07
37
0
0
31
thanh hoa
#5
theo tôi thi chế độ kế toán mới ko dùng tk009 nữa mà khi khấu hao tscđ hàng tháng thì trực tiếp vào từng bộ
ví dụ như:
bộ phận quản lý phân xươnngr
NO tk 627
co tk 214
 
M

MinhCanTho

Thành viên thân thiết
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
#6
- Bây giờ khi tính khấu hao tscđ trong kỳ thì có ghi Nợ tk009 nữa kg nhỉ
Theo QĐ số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20 tháng 3 năm 2006 thì không sử dụng TK009.
Mỗi tháng tùy theo bộ phận sử dụng mà trích khấu hao
- Bộ phận quản lý N642/C214
- Bộ phận bán hàng N641/C214
- Bộ phận phân xưởng N627/C214 ... :dance2::dance2::dance2:
 
DHH

DHH

Thành viên thân thiết
23/11/06
359
0
16
ha noi
#7
thế bây giờ nếu mua tscđ từ nvốn khấu hao thì sao ?
Mọi khi khi có nvụ này phát sinh thường có định khoản Có tk009
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
937
22
18
TX Bến Tre
#8
thế bây giờ nếu mua tscđ từ nvốn khấu hao thì sao ?
Mọi khi khi có nvụ này phát sinh thường có định khoản Có tk009
- Cái này xưa rùi

- Bi giờ cũng ko còn phải xác định đâu là nguồn vốn khấu hao TSCĐ (hay quĩ KH) trên BCTC nữa. Nếu DN muốn biết mình đã trích KH TSCĐ được bi nhiêu để dùng quĩ đó tái tạo lại TS thì thuộc kế toán Quản trị, ko bắt buộc kế toán TC phải ghi chép & phản ánh trên sổ KT nữa.
 
P

Pear59

Thành viên thân thiết
11/12/06
558
1
18
43
VN
#9
Các bác ơi, có những quy định nào liên quan tới điều 14 trong Quyết định 206 về khấu hao tài sản cố định?

Điều 14: Sử dụng số tiền khấu hao tài sản cố định:
Doanh nghiệp phải sử dụng số khấu hao tài sản cố định theo các quy định của pháp luật hiện hành.
 
DHH

DHH

Thành viên thân thiết
23/11/06
359
0
16
ha noi
#10
thế một cty kg có kt qtrị thì sao, trích khâu hao cứ pbổ vào chi phí ,thế thì khoản tiền có được từ trích khấu hao phải để ở đâu khi chưa dùng đến.
 
S

songviet

Thành viên sơ cấp
2/1/06
145
0
0
Hai phong
#11
thế một cty kg có kt qtrị thì sao, trích khâu hao cứ pbổ vào chi phí ,thế thì khoản tiền có được từ trích khấu hao phải để ở đâu khi chưa dùng đến.
Mang đến Ngân hàng gửi hoặc cho vào két mà để nếu khả năng tài chính dồi dào đến mức chẳng thèm dùng đến :bigok:. Thực tế thì kể cả vào cái thời còn sử dụng tk009 thì cái quỹ khấu hao TSCĐ cũng chỉ tồn tại về mặt giấy tờ, chữ nghĩa mà thôi.
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
937
22
18
TX Bến Tre
#12
Các bác ơi, có những quy định nào liên quan tới điều 14 trong Quyết định 206 về khấu hao tài sản cố định?

Điều 14: Sử dụng số tiền khấu hao tài sản cố định:
Doanh nghiệp phải sử dụng số khấu hao tài sản cố định theo các quy định của pháp luật hiện hành.
- QĐ 206/2003 có Trước khi có QĐ 15/2006

- Nếu giờ còn áp dụng thì là dành cho DN có vốn 100% của Nhà Nước (mình nghĩ thế)
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
937
22
18
TX Bến Tre
#13
thế một cty kg có kt qtrị thì sao, trích khâu hao cứ pbổ vào chi phí ,thế thì khoản tiền có được từ trích khấu hao phải để ở đâu khi chưa dùng đến.
- Nguồn vốn cố định & lưu động trong HĐ SX KD của DN được luân chuyển tự do lúc này là CĐ ngày mai là LĐ mà ko cần phân biệt, nguồn vốn KH cũng vậy nó được hòa chung với nguồn vốn của DN để DN tự chủ trong KD.
 

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều