Tạm ứng lương nhân viên có tính thuế TNCN

• Thread starter Nguyễn Thị Kiều Trinh
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Em chào mọi người!

- Do hoàn cảnh gia đình, 1 nhân viên của Công ty em có xin ứng lương 30tr và xin hoàn ứng vào tháng 01/2021. Như vậy, em có trích 10% của 30tr này của nhân viên ạ. Năm ngoái, nhân viên này cũng đã ứng 40tr và hoàn ứng dần từ tháng sau, đến tháng 04/2021 nay mới hết. Công ty em không trích 10%. Em nên xem thông tư nào để rõ và giải thích với người lao động ạ
Em cám ơn
Chúc mọi người 1 ngày làm việc vui vẻ

Trân trọng!
Nguyễn Thị Kiều Trinh

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em chào mọi người!

- Do hoàn cảnh gia đình, 1 nhân viên của Công ty em có xin ứng lương 30tr và xin hoàn ứng vào tháng 01/2021. Như vậy, em có trích 10% của 30tr này của nhân viên ạ. Năm ngoái, nhân viên này cũng đã ứng 40tr và hoàn ứng dần từ tháng sau, đến tháng 04/2021 nay mới hết. Công ty em không trích 10%. Em nên xem thông tư nào để rõ và giải thích với người lao động ạ
Em cám ơn

Trân trọng!
Nguyễn Thị Kiều Trinh
Tiền lương họ xin tạm ứng và hoàn trả lại dần sau tức nó nằm trên TK 141 chứ có phải nằm trên TK 334 đâu mà bạn trích 10% của họ? Khi nào nó chuyển từ 141 qua 334 và phải đóng thuế TNCN thì căn cứ vào biểu thuế lũy tiến để tính thuế TNCN. Còn 10% là trích thuế TNCN cho hoạt động chi trả thuê ngoài chứ có phải nhân viên của Công ty đâu bạn.

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Chào bạn,
Em đã rõ thông tin. Em cám ơn

Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Tiền lương họ xin tạm ứng và hoàn trả lại dần sau tức nó nằm trên TK 141 chứ có phải nằm trên TK 334 đâu mà bạn trích 10% của họ? Khi nào nó chuyển từ 141 qua 334 và phải đóng thuế TNCN thì căn cứ vào biểu thuế lũy tiến để tính thuế TNCN. Còn 10% là trích thuế TNCN cho hoạt động chi trả thuê ngoài chứ có phải nhân viên của Công ty đâu bạn.
Theo em thì tạm ứng lương không treo qua tài khoản 141 ý a

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Dạ, em cũng nghe nói là 141 là phục vụ cho công việc(công tác, mua đồ, sự kiện), ta,

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo em thì tạm ứng lương không treo qua tài khoản 141 ý a
Dạ, em cũng nghe nói là 141 là phục vụ cho công việc(công tác, mua đồ, sự kiện), ta,
Tài khoản này dùng để phản ánh các khoản tạm ứng của doanh nghiệp cho người lao động trong doanh nghiệp và tình hình thanh toán các khoản tạm ứng đó.
Tất cả các khoản tạm ứng cho người lao động đều phản ánh vào tài khoản này và dùng tài khoản này để theo dõi hoàn ứng, thanh toán. Thông tư 200/2014/TT-BTC em nhé. Khi nào trả lương và trích các khoản trích theo lương mới qua Nợ 334.

• Like
Reactions: Huyền Mia
N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Cám ơn chị nhiều nha!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Tài khoản này dùng để phản ánh các khoản tạm ứng của doanh nghiệp cho người lao động trong doanh nghiệp và tình hình thanh toán các khoản tạm ứng đó.
Tất cả các khoản tạm ứng cho người lao động đều phản ánh vào tài khoản này và dùng tài khoản này để theo dõi hoàn ứng, thanh toán. Thông tư 200/2014/TT-BTC em nhé. Khi nào trả lương và trích các khoản trích theo lương mới qua Nợ 334.
Ủa, tạm ứng lương qua 141 hả anh?
Thông tư 200 quy định rõ tài khoản 334 như sau:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Em chào mọi người!

Em cám ơn

Trân trọng!
Nguyễn Thị Kiều Trinh
Bạn tính và khấu trừ thuế TNCN bình thường. Theo quy định, thời điểm tính thuế TNCN là thời điểm chi trả thu nhập cho NLĐ nếu thu nhập đó là thu nhập chịu thuế sau khi trừ đi các khoản giảm trừ. Bạn tính theo biểu lũy tiến

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ủa, tạm ứng lương qua 141 hả anh?
Thông tư 200 quy định rõ tài khoản 334 như sau:

View attachment 34295

View attachment 34296
Chính vì cái này không rõ ràng và nên hiểu nó chỉ là khoản ứng trước trong kỳ trả lương và nó cũng liên quan đến thuế TNCN.
Thứ nhất. Trường hợp người lao động ứng trước nhiều kỳ trả lương ví dụ tháng 1/2021 nhân viên tạm ứng trước 6 tháng lương đi công tác. Tháng 3 nhân viên xin nghỉ không làm việc nữa. Nếu theo cách hạch toán của em thì lúc ứng sẽ là:
Nợ 334
Có 111,112
và đến tháng 3 khi nhân viên nghỉ việc thì em phải thu lại tiền đã ứng lương các tháng còn lại em hạch toán
Nợ TK 111, 112
Có TK 334
Lúc này bản chất tiền lương này sai vì DN đâu có phát sinh tăng lương phải trả người lao động.
Thứ 2. Nếu em hạch toán Nợ 334 tức phát sinh trả lương cho người lao động vậy tờ khai thuế TNCN quý 1 người lao động sẽ phải đóng thuế TNCN => không hợp lý vì đây là khoản tạm ứng chứ chưa phải là thu nhập.

B

buimaihien

Sơ cấp
2/10/10
19
3
3
thái bình
Chính vì cái này không rõ ràng và nên hiểu nó chỉ là khoản ứng trước trong kỳ trả lương và nó cũng liên quan đến thuế TNCN.
Thứ nhất. Trường hợp người lao động ứng trước nhiều kỳ trả lương ví dụ tháng 1/2021 nhân viên tạm ứng trước 6 tháng lương đi công tác. Tháng 3 nhân viên xin nghỉ không làm việc nữa. Nếu theo cách hạch toán của em thì lúc ứng sẽ là:
Nợ 334
Có 111,112
và đến tháng 3 khi nhân viên nghỉ việc thì em phải thu lại tiền đã ứng lương các tháng còn lại em hạch toán
Nợ TK 111, 112
Có TK 334
Lúc này bản chất tiền lương này sai vì DN đâu có phát sinh tăng lương phải trả người lao động.
Thứ 2. Nếu em hạch toán Nợ 334 tức phát sinh trả lương cho người lao động vậy tờ khai thuế TNCN quý 1 người lao động sẽ phải đóng thuế TNCN => không hợp lý vì đây là khoản tạm ứng chứ chưa phải là thu nhập.
Em đồng ý với quan điểm của anh. Trường hợp trong tháng có tạm ứng lương của tháng đó VD như DN có quy định lương tháng TT làm 2 lần, 1 lần tạm ứng và 1 lần thanh toán chính thức vào cuối kỳ trả lương thì mới hạch toán vào Nợ của 334. Đây là tạm ứng cho nhiều kỳ lương (nhiều tháng) thì phải tính vảo 141 là đúng.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn tính và khấu trừ thuế TNCN bình thường. Theo quy định, thời điểm tính thuế TNCN là thời điểm chi trả thu nhập cho NLĐ nếu thu nhập đó là thu nhập chịu thuế sau khi trừ đi các khoản giảm trừ. Bạn tính theo biểu lũy tiến
Cái này em hiểu sai, đây chưa phải là thu nhập nên chưa thể tính thuế TNCN được.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Cái này em hiểu sai, đây chưa phải là thu nhập nên chưa thể tính thuế TNCN được.
Túm được là túm, hạn chế rủi ro đứt gánh giữa đường. Còn khấu trừ thừa thiếu họ đc bù trừ, hoàn tiền chứ DN có đút túi đâu :), tạo ĐK cho ứng thì việc túm khấu trừ cũng bình thường, bởi ranh giới là 50/50

S

Samura

Sơ cấp
13/7/21
22
2
3
Túm được là túm, hạn chế rủi ro đứt gánh giữa đường. Còn khấu trừ thừa thiếu họ đc bù trừ, hoàn tiền chứ DN có đút túi đâu :), tạo ĐK cho ứng thì việc túm khấu trừ cũng bình thường, bởi ranh giới là 50/50
Mình nghĩ trường hợp này không tính thuế tncn được vì không có căn cứ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mình nghĩ trường hợp này không tính thuế tncn được vì không có căn cứ.
Thế căn cứ của bạn tính thuê TNCN khi thu nhập ngta tới mức phải khấu trừ là khi nào? Văn bản quy định tại thời điểm chi trả và phiếu chi bạn đánh là tại thời điểm ngta ứng lương đấy.

K

ketoannhaque

Sơ cấp
13/7/21
29
1
3
Thế căn cứ của bạn tính thuê TNCN khi thu nhập ngta tới mức phải khấu trừ là khi nào? Văn bản quy định tại thời điểm chi trả và phiếu chi bạn đánh là tại thời điểm ngta ứng lương đấy.
Mình thấy là khi chi trả thu nhập, còn trường hợp của chủ topic thì như 1 dạng nhân viên vay công ty và trả tiền dần vào lương nên không phải thu nhập tính thuế TNCN.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Mình thấy là khi chi trả thu nhập, còn trường hợp của chủ topic thì như 1 dạng nhân viên vay công ty và trả tiền dần vào lương nên không phải thu nhập tính thuế TNCN.
Đấy là bạn hiểu là vay, mình ko cho vay :)

wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
41
Facebook
Đấy là bạn hiểu là vay, mình ko cho vay :)
Vậy ý bạn là người lao động doanh nghiệp bạn chưa làm gì cho doanh nghiệp nhưng tạm ứng thì vẫn là lương bạn đã trả cho họ rồi? và họ nghỉ không làm nữa thì tiền tạm ứng kia cũng là của họ luôn vì theo như bạn nói thì đó là thu nhập của họ rồi và bạn không có quyền đòi lại?:p

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Vậy ý bạn là người lao động doanh nghiệp bạn chưa làm gì cho doanh nghiệp nhưng tạm ứng thì vẫn là lương bạn đã trả cho họ rồi? và họ nghỉ không làm nữa thì tiền tạm ứng kia cũng là của họ luôn vì theo như bạn nói thì đó là thu nhập của họ rồi và bạn không có quyền đòi lại?:p
Bạn nghĩ ai DN cũng đồng ý cho tạm ứng lương như thế à?
Bạn ứng lương cho ngta rồi, các tháng sau ko chi nữa thì bạn định khấu trừ thuế TNCN lúc nào và nộp thuế cho NN lúc nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA