Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền lãi gửi tiết kiệm có được ưu đãi thuế TNDN không?

• Thread starter wktgroup
  • Ngày gửi
wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
41
Facebook
Các bác cho em hỏi chút ạ:
Công ty em thuộc khu kinh tế nên đang ưu đãi miễn thuế TNDN 4 năm
Trong năm có doanh thu 300 tỷ
Lãi tiền gửi tiết kiệm 300 triệu (ngân hàng không thuộc khu kinh tế)
Chi phí lãi vay 1 tỷ
Vậy công ty em có phải nộp thuế TNDN = 20%*lãi tiết kiệm không hay bù trừ lãi tiết kiệm cho lãi vay rồi bù lỗ vào hoạt động được ưu đãi ạ?
Bác nào có công văn hướng dẫn thì cho em xin với ạ.
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Quy định tại
Chi phí lãi vay 1 tỷ
Vậy công ty em có phải nộp thuế TNDN = 20%*lãi tiết kiệm không hay bù trừ lãi tiết kiệm cho lãi vay rồi bù lỗ vào hoạt động được ưu đãi ạ?
Em cảm ơn!
Được bù trừ theo Khoản 7 Điều 7 Thông tư 78/96 đây:

7. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm cả tiền lãi trả chậm, lãi trả góp, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.

- Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh cao hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác khi xác định thu nhập chịu thuế.

- Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh thấp hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại giảm trừ vào thu nhập sản xuất kinh doanh chính khi xác định thu nhập chịu thuế.

• Like
Reactions: wktgroup
wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
41
Facebook
Quy định tại

Được bù trừ theo Khoản 7 Điều 7 Thông tư 78/96 đây:

7. Thu nhập từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn bao gồm cả tiền lãi trả chậm, lãi trả góp, phí bảo lãnh tín dụng và các khoản phí khác trong hợp đồng cho vay vốn.

- Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh cao hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại tính vào thu nhập khác khi xác định thu nhập chịu thuế.

- Trường hợp khoản thu từ lãi tiền gửi, lãi cho vay vốn phát sinh thấp hơn các khoản chi trả lãi tiền vay theo quy định, sau khi bù trừ, phần chênh lệch còn lại giảm trừ vào thu nhập sản xuất kinh doanh chính khi xác định thu nhập chịu thuế.
Trong khoản 7 điều 7 này thì

Nhưng ý mình muốn hỏi ở trên là cái lãi tiền gửi của mình (DN đang được miễn thuế TNDN 4 năm ) kia có được miễn thuế TNDN hay không? Quy định trên dành cho hoạt động vay và cho vay thông thường của DN không được miễn thuế TNDN, còn DN được miễn thuế TNDN thì không biết nó quy định ở đâu ấy bạn?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chi phí lãi vay 1 tỷ
Em cảm ơn!

B

buimaihien

Sơ cấp
2/10/10
19
3
3
thái bình
Vậy khoản tiền 300 triệu kia có được miễn thuế TNDN không bạn mod ơi?
Ở trên bạn Bichvan đã có câu trả lời cho bạn rồi đấy. Bạn đọc kỹ lại công văn bạn ấy đính kèm là sẽ rõ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
V

Vothuongacc

Sơ cấp
13/7/21
19
6
3
Chi phí lãi vay 1 tỷ
Em cảm ơn!
Cái này cũng khó vì khu kinh tế thường không có chi nhánh ngân hàng ở bên trong như vậy thì bắt buộc phải gửi bên ngoài và tiền lãi này bị tính thuế tndn hết.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Trong khoản 7 điều 7 này thì

Nhưng ý mình muốn hỏi ở trên là cái lãi tiền gửi của mình (DN đang được miễn thuế TNDN 4 năm ) kia có được miễn thuế TNDN hay không? Quy định trên dành cho hoạt động vay và cho vay thông thường của DN không được miễn thuế TNDN, còn DN được miễn thuế TNDN thì không biết nó quy định ở đâu ấy bạn?
Khoản đó ghi rõ lãi tiền gửi được bù trừ với lãi tiền vay mà bạn.

M

MTV.Blog

Sơ cấp
29/6/19
12
0
1
30
myvietnamtax.blogspot.com
Căn cứ Công văn 3856/TCT-CS ngày 25/8/2017 của Tổng cục Thuế:

Đối với Doanh nghiệp có dự án đầu tư được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp do đáp ứng điều kiện ưu đãi về địa bàn:

+ Thu nhập lãi tiền gửi có kỳ hạn tại ngân hàng hoạt động trong KCN sẽ được hưởng ưu đãi thuế TNDN.

+ Thu nhập lãi tiền gửi có kỳ hạn tại ngân hàng không hoạt động trong KCN sẽ không được hưởng ưu đãi thuế TNDN.

Nguồn: https://myvietnamtax.blogspot.com/2021/06/lai-tien-gui-ngan-hang-co-ky-han-co-uoc.html

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA