Có phải nộp tờ khai lệ phí môn bài khi tăng vốn điều lệ không?

  • Thread starter ketoannhaque
  • Ngày gửi
K

ketoannhaque

Sơ cấp
13/7/21
29
1
3
Mọi ngừoi cho e hỏi chút về tờ khai lệ phí môn bài. Công ty e thành lập 2018. Vốn điều lệ 3tỷ. Năm 2021 bên e tăng vốn điều lệ lên 9tỷ thì có cần nộp lại tờ khai thuế môn bài ko vậy. Và nộp lại thì nộp tờ khai bổ sung của tờ khai lần đầu 2018 hay nộp tờ lần đầu của kỳ tính thuế 2021 vậy ạ.
 
wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
38
Facebook
Mọi ngừoi cho e hỏi chút về tờ khai lệ phí môn bài. Công ty e thành lập 2018. Vốn điều lệ 3tỷ. Năm 2021 bên e tăng vốn điều lệ lên 9tỷ thì có cần nộp lại tờ khai thuế môn bài ko vậy. Và nộp lại thì nộp tờ khai bổ sung của tờ khai lần đầu 2018 hay nộp tờ lần đầu của kỳ tính thuế 2021 vậy ạ.
Căn cứ vào khoản 1 điều 10 nghị định 126/2020/NĐ-CP quy định

Điều 10. Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của các khoản thu về đất, lệ phí môn bài, lệ phí trước bạ, tiền cấp quyền và các khoản thu khác theo pháp luật quản lý, sử dụng tài sản công

Người nộp thuế thực hiện quy định về thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 44 Luật Quản lý thuế. Đối với thời hạn nộp hồ sơ khai của các khoản thu về đất, lệ phí môn bài, lệ phí trước bạ, tiền cấp quyền và các khoản thu khác theo pháp luật quản lý, sử dụng tài sản công theo quy định tại khoản 5 Điều 44 Luật Quản lý thuế được thực hiện như sau:

1. Lệ phí môn bài

a) Người nộp lệ phí môn bài (trừ hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) mới thành lập (bao gồm cả doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh) hoặc có thành lập thêm đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh thực hiện nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm thành lập hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Trường hợp trong năm có thay đổi về vốn thì người nộp lệ phí môn bài nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm phát sinh thông tin thay đổi.

b) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Cơ quan thuế căn cứ hồ sơ khai thuế, cơ sở dữ liệu quản lý thuế để xác định doanh thu làm căn cứ tính số tiền lệ phí môn bài phải nộp và thông báo cho người nộp lệ phí môn bài thực hiện theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.

Vậy DN bạn phải làm tờ khai lệ phí môn bài 2021 nhé.
 
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Mọi ngừoi cho e hỏi chút về tờ khai lệ phí môn bài. Công ty e thành lập 2018. Vốn điều lệ 3tỷ. Năm 2021 bên e tăng vốn điều lệ lên 9tỷ thì có cần nộp lại tờ khai thuế môn bài ko vậy. Và nộp lại thì nộp tờ khai bổ sung của tờ khai lần đầu 2018 hay nộp tờ lần đầu của kỳ tính thuế 2021 vậy ạ.
Trước ngày 30/1/2022, bạn nộp tờ khai lệ phí môn bài lần đầu của năm 2022 theo số vốn mới trong năm 2021
 

Xem nhiều