Có phải đăng ký thành lập địa điểm kinh doanh khi kho hàng khác tỉnh không?

  • Thread starter ketoannhaque
  • Ngày gửi
K

ketoannhaque

Sơ cấp
13/7/21
29
1
3
Các cao nhân cho em hỏi: Bên em có mượn một kho hàng khác tỉnh với trụ sở chính (chủ kho là người quen của sếp). Vậy có nhất thiết phải đăng ký thành lập địa điểm kinh doanh không? Nếu không đăng ký thì bị phạt những gì?
 
wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
38
Facebook
Theo quy định tại điều 44 của luật doanh nghiệp 2020 thì:

Điều 44. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp, bao gồm cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Văn phòng đại diện là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ đại diện theo ủy quyền cho lợi ích của doanh nghiệp và bảo vệ các lợi ích đó. Văn phòng đại diện không thực hiện chức năng kinh doanh của doanh nghiệp.

3. Địa điểm kinh doanh là nơi doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể.

Như vậy dù bạn thuê kho hàng thì vẫn phải thực hiện đăng ký địa điểm kinh doanh và nộp lệ phí môn bài. Trường hợp bạn không làm thì bị phạt theo điều 37 nghị định 50/2016/NĐ-CP quy định:

- Phạt tiền từ 05 - 10 triệu đồng.
- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thông báo nơi đặt địa điểm kinh doanh với Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh
 

Xem nhiều