cty có đươc xuất hóa đơn cho chi nhánh thuê nhà xưởng không?

• Thread starter lapbitas
  • Ngày gửi
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
cty em ở hà nôi có mua lại nhà xưởng (nhà xưởng và đất) của cty ở Bình dương. hóa đơn mua nhà xưởng mang tên cty. giờ cty em thành lập chi nhánh hạch toán PHỤ THUỘC tại địa chỉ nhà xưởng mua này thì:
1/ Cty em có đc xuất hóa đơn cho chi nhánh thuê nhà xưởng nay không?
em cảm ơn anh/chi

Khóa học Quản trị dòng tiền
wktgroup

wktgroup

Trang điểm tử thi
12/7/21
68
9
8
41
Facebook
cty em ở hà nôi có mua lại nhà xưởng (nhà xưởng và đất) của cty ở Bình dương. hóa đơn mua nhà xưởng mang tên cty. giờ cty em thành lập chi nhánh hạch toán PHỤ THUỘC tại địa chỉ nhà xưởng mua này thì:
1/ Cty em có đc xuất hóa đơn cho chi nhánh thuê nhà xưởng nay không?
em cảm ơn anh/chi
Tôi nghĩ trường hợp này bạn không nên xuất hóa đơn cho thuê xưởng vì bản chất chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì mọi chi phí cũng chính là chi phí của công ty còn khoản thuế vat thì đầu ra và đầu vào bằng nhau nên không có giá trị nhiều trong sổ sách và khấu trừ thuế. Còn xuất hóa đơn thì mình chưa thấy quy định nào cấm bạn không được xuất hóa đơn cho trường hợp này cả.

• Like
Reactions: lapbitas
lapbitas

lapbitas

Cao cấp
24/1/11
365
37
28
40
Ha Noi
Tôi nghĩ trường hợp này bạn không nên xuất hóa đơn cho thuê xưởng vì bản chất chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì mọi chi phí cũng chính là chi phí của công ty [U][COLOR=rgb(226, 80, 65)]còn khoản thuế vat thì đầu ra và đầu vào bằng nhau[/COLOR][/U] nên không có giá trị nhiều trong sổ sách và khấu trừ thuế. Còn xuất hóa đơn thì mình chưa thấy quy định nào cấm bạn không được xuất hóa đơn cho trường hợp này cả.

Vì Cty tại Hà Nội thành lập không phát sinh doanh thu ( không phát sinh thuế đầu ra) toàn bộ hoạt động kinh doanh tập trung ở chi nhánh thôi bạn à. Nên nếu không xuất được hoá đơn cho chi nhánh thì thuế VAT cứ dư ậy mà mãi không được khấu trừ . Nếu đây là chi nhánh hạch toán độc lập thì xuất hoá đơn sang thì OK. còn chi nhánh mình là đơn vị hạch toán phụ thuộc nên mình đang lăn tăn vì chưa tìm ra quy định phần này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA