Cách hợp lý chi phí mua hàng không có hóa đơn

lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
25
0
1
26
Các a/c cho em hỏi là bên em có nhiều khoản chi phí lớn như mua bàn ghế, tủ kệ VP nhưng ko có hóa đơn VAT thì làm thế nào để hợp lý chi phí mua hàng đó ạ?
Em cảm ơn trước ạ!
 
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
474
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các a/c cho em hỏi là bên em có nhiều khoản chi phí lớn như mua bàn ghế, tủ kệ VP nhưng ko có hóa đơn VAT thì làm thế nào để hợp lý chi phí mua hàng đó ạ?
Em cảm ơn trước ạ!
Căn cứ vào khoản 2.4, Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC có quy định:

2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

- Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

- Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

- Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê và được tính vào chi phí được trừ. Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Bạn căn cứ vào hướng dẫn trên để lập bảng kê và xem xét các chi phí bạn mua có được đưa vào chi phí hợp lý hoặc loại ra không nhé!
 
  • Like
Reactions: thamnguyen1356
S

sahara1515

Trung cấp
10/11/18
65
9
8
32
M Cũng đang băn khoăn khoản này vì mua mỗi nơi 1 cái gộp vào thì nhiều mà chả có chỗ nào có hóa đơn vì mua chỗ này rẻ hơn
 
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
474
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
M Cũng đang băn khoăn khoản này vì mua mỗi nơi 1 cái gộp vào thì nhiều mà chả có chỗ nào có hóa đơn vì mua chỗ này rẻ hơn
Nó rẻ hơn đơn giản vì mấy chỗ bán đó thường là không đóng thuế TNDN, thuế TNCN, thuế GTGT nên mấy cái đó họ giảm đi là rẻ, tuy nhiên với doanh nghiệp thì tưởng nó rẻ nhưng khi bị loại chi phí thì cũng không rẻ lắm đâu bạn.
 
lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
25
0
1
26
Căn cứ vào khoản 2.4, Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC có quy định:

2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp:

- Mua hàng hóa là nông, lâm, thủy sản của người sản xuất, đánh bắt trực tiếp bán ra;

- Mua sản phẩm thủ công làm bằng đay, cói, tre, nứa, lá, song, mây, rơm, vỏ dừa, sọ dừa hoặc nguyên liệu tận dụng từ sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- Mua đất, đá, cát, sỏi của hộ, cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra;

- Mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt;

- Mua tài sản, dịch vụ của hộ, cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra;

- Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).

Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ do người đại diện theo pháp luật hoặc người được ủy quyền của doanh nghiệp ký và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực. Doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được phép lập Bảng kê và được tính vào chi phí được trừ. Các khoản chi phí này không bắt buộc phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. Trường hợp giá mua hàng hóa, dịch vụ trên bảng kê cao hơn giá thị trường tại thời điểm mua hàng thì cơ quan thuế căn cứ vào giá thị trường tại thời điểm mua hàng, dịch vụ cùng loại hoặc tương tự trên thị trường xác định lại mức giá để tính lại chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Bạn căn cứ vào hướng dẫn trên để lập bảng kê và xem xét các chi phí bạn mua có được đưa vào chi phí hợp lý hoặc loại ra không nhé!
Cho em hỏi vậy CP này có được tính ko ạ? Em mới làm nên cũng ít kinh nghiệm ạ
 

Đính kèm

  • z2624221190279_54400159de207ce5c942d16cf9e3ac56.jpg
    z2624221190279_54400159de207ce5c942d16cf9e3ac56.jpg
    436.9 KB · Lượt xem: 5
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
474
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho em hỏi vậy CP này có được tính ko ạ? Em mới làm nên cũng ít kinh nghiệm ạ
Cái này là Công ty nên yêu cầu phải có hóa đơn bạn nhé. Không có hóa đơn là loại luôn.
 
lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
25
0
1
26
Cái này là Công ty nên yêu cầu phải có hóa đơn bạn nhé. Không có hóa đơn là loại luôn.
cho e hỏi thêm với ạ, trường hợp này là bên bán đang xuất đơn bán hàng cho bên em là để tên cty, nhưng nếu khi thuế vào e ko trình đơn BH có tên cty đơn vị bán hàng này có lách thuế đc ko ạ :(
 
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
474
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
cho e hỏi thêm với ạ, trường hợp này là bên bán đang xuất đơn bán hàng cho bên em là để tên cty, nhưng nếu khi thuế vào e ko trình đơn BH có tên cty đơn vị bán hàng này có lách thuế đc ko ạ :(
Được với điều kiện bạn chứng minh được người bán, hộ kinh doanh có doanh thu 1 năm dưới 100tr. Cái này khó hơn nhiều so với việc yêu cầu cty kia xuất hóa đơn. Chọn việc nhẹ mà làm em.
 
  • Like
Reactions: thamnguyen1356
lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
25
0
1
26
Được với điều kiện bạn chứng minh được người bán, hộ kinh doanh có doanh thu 1 năm dưới 100tr. Cái này khó hơn nhiều so với việc yêu cầu cty kia xuất hóa đơn. Chọn việc nhẹ mà làm em.
dạ vâng, đúng là khó hơn thật ạ :(( Em cảm ơn ạ
 

Xem nhiều