Có phải làm tờ khai lệ phí môn bài năm 2021 không?

  • Thread starter thamnguyen1356
  • Ngày gửi
thamnguyen1356

thamnguyen1356

Kế toán tập sự
7/8/11
26
1
3
Hà Nội
Các anh chị cho e hỏi ạ, công ty e mới thành lập 2020, được miễn thuế môn bài nhưng đã làm tờ khai thuế môn bài để số tiền phải nộp bằng 0, vậy năm 2021 này bên e có phải làm lại tờ khai thuế môn bài thể hiện số tiền 2.000.000 ko ạ hay chỉ cần đem tiền đi nộp, vì e mới vào công ty thấy chị kế toán cũ ko làm tờ khai 2021 ạ,e cũng chưa hiểu lắm,mong các anh chị giúp e ạ.e cảm ơn
 
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
467
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Căn cứ khoản 1 điều 10 Nghị định 126/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

1. Lệ phí môn bài

a) Người nộp lệ phí môn bài (trừ hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh) mới thành lập (bao gồm cả doanh nghiệp nhỏ và vừa chuyển từ hộ kinh doanh) hoặc có thành lập thêm đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh thực hiện nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm thành lập hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh.

Trường hợp trong năm có thay đổi về vốn thì người nộp lệ phí môn bài nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm phát sinh thông tin thay đổi.

b) Hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh không phải nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài. Cơ quan thuế căn cứ hồ sơ khai thuế, cơ sở dữ liệu quản lý thuế để xác định doanh thu làm căn cứ tính số tiền lệ phí môn bài phải nộp và thông báo cho người nộp lệ phí môn bài thực hiện theo quy định tại Điều 13 Nghị định này.

Căn cứ vào quy định trên thì trường hợp doanh nghiệp bạn thuộc đối tượng không phải nộp tờ khai lệ phí môn bài, bạn chỉ cần nộp tiền lệ phí môn bài là được.
 
  • Like
Reactions: thamnguyen1356
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/06
3,061
467
83
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
@tamnt07 cái này Cục thuế HN trả lời và căn cứ chưa chính xác rồi, quy định tại nghị định 126/2020/NĐ-CP tại khoản 1 điều 10 chỉ quy định cho doanh nghiệp mới thành lập hoặc có thành lập thêm đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh và trường hợp trong năm có thay đổi về vốn. Còn không có quy định là hàng năm người nộp lệ phí môn bài phải nộp tờ khai thuế môn bài.
nộp hồ sơ khai lệ phí môn bài chậm nhất là ngày 30 tháng 01 năm sau năm thành lập hoặc bắt đầu hoạt động sản xuất, kinh doanh
Trả lời này dùng cho trường hợp năm 2020 Công ty kia chưa nộp tờ khai thì chậm nhất 30/01/2021 phải nộp tờ khai chứ không phải 31/01/2021 nộp tờ khai cho năm 2021.
 
  • Like
Reactions: thamnguyen1356
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,389
542
113
The Capital
Cái này đâu phải là quy định hàng năm đâu hihi
Bình thường không miễn thì chỉ nộp tờ khai lần đầu thôi, rồi những năm sau mà không có thay đổi gì thì cứ thế nộp tiền thôi.
Nhưng ở đây là được miễn năm đầu, giờ không miễn nữa phải nộp tiền thì phải nộp tờ khai mới ghi số tiền 2tr chớ hihi...
 
Sửa lần cuối:

Similar threads

H
Trả lời
2
Lượt xem
341
H
my anh 121
Trả lời
1
Lượt xem
560
Viet Huong
thamnguyen1356
Trả lời
1
Lượt xem
2K
Thuế GTGT
Truong Nguyen
Truong Nguyen

Xem nhiều