Kế toán nghỉ việc không bàn giao

• Thread starter Hoanghoa131091
  • Ngày gửi
Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32
Dear anh chị,

Tư vấn giúp mình trường hợp này, mình làm doanh nghiệp có thuê 1 bạn kế toán trả lương 17 triệu/ tháng từ tháng 01-03/2021, tuy nhiên bên mình lại không ký hợp đồng lao động với bạn này

Đến tháng 04,05 bị nghỉ do dịch, bạn kế toán đó nghỉ luôn lấy lý do dịch bệnh, công ty yêu cầu bạn lên bàn giao từ tháng 06 nhưng đến giờ vẫn chưa lên bàn giao với lý do không có hợp đồng lao động, không có điều khoản phải bàn giao nên bạn không lên công ty để bàn giao.

Đến đầu tháng 07 công ty kiểm tra lại hóa đơn thì thấy mất khoảng 20 hóa đơn GTGT đầu ra liên lưu trữ tổng số tiền trên hóa đơn khoảng 1 tỷ( vẫn còn hóa đơn liên 1 và các hóa đơn đã gửi khách), ngoài ra cũng không thấy chữ ký số. Công ty liên lạc lại với kế toán thì bạn báo là tài sản trong công ty thì công ty tự chịu trách nhiệm, bạn không lấy và cũng không giữ gì của công ty. Nếu còn liên lạc với bạn thì bạn sẽ tố cáo tội vu khống.

Trường hợp này phía doanh nghiệp có trình báo công an địa phương tội làm mất hóa đơn gây phương hại cho doanh nghiệp được không? Vì các hóa đơn này không biết tổn thất bao nhiêu và thiệt hại cho doanh nghiệp bao nhiêu, ngoài ra thì Doanh nghiệp có thể kiện bạn này được không? Vì không có hợp đồng lao động nên phía doanh nghiệp cũng lo ngại.

Mọi người tư vấn giúp em, em cảm ơn,

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này thì cả 2 bên đều thiệt hại. Công ty bị xử phạt vì không ký hợp đồng lao động và không tham gia bảo hiểm, nếu CA chứng minh được và công ty chứng minh được mất hóa đơn, cks là do lỗi của người lao động kia thì người lao động phải bồi thường cho công ty ( ra tòa ).

• Like
Reactions: Hoanghoa131091
Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32
Em cảm ơn, nhưng mức thiệt hại do mất hóa đơn xác định như thế nào? em cũng có ra CA nhưng họ nói trường hợp này không điều tra được do không có bằng chứng và cũng không chứng minh được là người lao động lấy vì công ty có nhiều người qua lại và camera công ty cũng không xác định được. Còn trường hợp nghỉ việc không bàn giao vì lí do không có hợp đồng lao động là có đúng hay không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nghỉ việc không bàn giao vì không có hợp đồng là hoàn toàn được em. Không ký hợp đồng thì đâu có gì ràng buộc người lao động trong phần quyền lợi và nghĩa vụ đâu. Do vậy họ nghỉ họ cũng không có nghĩa vụ bàn giao. Lúc người lao động vào làm bên em có biên bản bàn giao gì không?

Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32

Em thấy trường hợp này xảy ra rất nhiều nhưng pháp luật giờ lại chưa quy định. Doanh nghiệp không ký hợp đồng lao động nhưng em vẫn trả lương từ tháng 01-03 thì có được coi là trách nhiệm của bạn đó không? Vì em thấy nhiều nơi nói có trả lương thì vẫn coi như là một hình thức hợp đồng lao động.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Không có chuyện đó em, người lao động nói không, em nói có thì giải quyết làm sao, nếu em trả lương từ tháng 01 đến 03 mà không ý hợp đồng lao động, không tham gi bảo hiểm cho người lao động thì bên em bị phạt trước rồi.

Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32
Vậy trường hợp này chắc e khai báo mất hóa đơn với cơ quan thuế, chữ ký số thì đi xin cấp lại.

Mức phạt của thuế về việc mất hóa đơn có được coi là thiệt hại của doanh nghiệp khi khởi kiện người lao động không?

Mà em thấy trường hợp này chắc ngậm đắng nuốt cay vì không có hợp đồng lao động quá :(

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mức phạt làm mất hóa đơn cũng gay đó em, mất gần 20 hóa đơn, giá trị gần 1 tỷ thì cũng kinh khủng, mà lại là hóa đơn đầu ra thì mất làm sao được nhỉ? Em xem các hóa đơn liên 1 còn của 20 hóa đơn kia là những công ty nào thì gọi cho họ xem họ có nhận được hóa đơn chưa đã. Sau rồi tính

Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32
Các hóa đơn bên em chủ yếu là hóa đơn khách lẻ, mất là mất liên lưu trữ chứ không phải liên giao cho khách( vẫn còn liên trắng), liên giao cho các công ty lấy hóa đơn em có điện thoại họ báo nhận được hết rồi. Vậy mức phạt có lớn không ạ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Căn cứ điều 26 nghị định 125/2020/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 26. Xử phạt hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn

1. Phạt cảnh cáo đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (trừ liên giao cho khách hàng) trong quá trình sử dụng, đã kê khai, nộp thuế, có hồ sơ chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa, dịch vụ và có tình tiết giảm nhẹ;

b) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập sai, đã xóa bỏ và người bán đã lập hóa đơn khác thay thế cho hóa đơn lập sai, xóa bỏ này.

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) trong quá trình sử dụng, người bán đã kê khai, nộp thuế, có hồ sơ, tài liệu, chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa, dịch vụ và có tình tiết giảm nhẹ.

Trường hợp người mua làm mất, cháy, hỏng hóa đơn phải có biên bản của người bán và người mua ghi nhận sự việc.

3. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã phát hành, đã mua của cơ quan thuế nhưng chưa lập;

b) Làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) trong quá trình sử dụng, người bán đã kê khai, nộp thuế, có hồ sơ, tài liệu, chứng từ chứng minh việc mua bán hàng hóa, dịch vụ.

Trường hợp người mua làm mất, cháy, hỏng hóa đơn phải có biên bản của người bán và người mua ghi nhận sự việc.

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi làm mất, cháy, hỏng hóa đơn đã lập, đã khai, nộp thuế trong quá trình sử dụng hoặc trong thời gian lưu trữ, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3 Điều này.

Trường hợp bên em làm mất nhiều thế chắc phạt theo khoản 4 rồi!

Hoanghoa131091

Hoanghoa131091

Sơ cấp
21/7/21
6
0
3
32
Mức phạt này theo từng số hóa đơn hay cho 1 lần mất vậy ạ? Nếu họ phạt vậy thì em có thể truy cứu trách nhiệm với bạn kế toán nghỉ việc không bàn giao được không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Phạt về hành vi mà em, mất 20 cái liên 3 cũng là 1 hành vi làm mất thôi chứ không phải phạt từng cái hóa đơn 1.

Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Mất hóa đơn liên 3 thì bỏ qua không sao đâu bạn. Đối với bên bán thì liên 1 là quan trọng nhất vì là chứng từ gốc cho hạch toán. Liên 3 là liên phụ phục vụ cho kiểm soát (vd xuất kho) thì có khi không lưu ở kế toán.

CKS thì nên báo NCC hủy CKS cũ và làm lại token CKS khác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA