Ủng hộ tiền cho các cơ quan

• Thread starter nguyentuyet
  • Ngày gửi
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
CÓ trường hợp cty ủng hộ tiền cho UBan ND, và UB cho phesp đưa vào chi phí, như vậy mình đưa vào 642 hay là 811

Khóa học Quản trị dòng tiền
toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Thứ nhất: Em chưa nói rõ tiền cty em ủng hộ cho UB nào (Quận hay UBTP) và ủng hộ cho mục đích gì (đi du lịch hay cho cán bộ UB, ủng hộ nạn nhân chất độc da cam, lũ lụt, hỏa hoạn,...)
Thứ hai: UBND không thể đứng trên luật pháp được, pháp luật là to nhất, ông nào ở UB dám ký cho phép đưa vào chi phí các khoản ủng hộ thì ông đó phải đi học lại luật đấy.

Sửa lần cuối:
meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
lúc trước mình cũng đưa các khoản ủng hộ như ủng hộ trẻ em khuyết tật. quốc tế thiếu nhi... vào chi phí để tính thuế TNDN.Sau mới biếtt cái đó không được tính vào chi phí để tính thuế TNDN đâu. mình cũng không biét gọi chi phí đó là gì nữa?? chắc là đưa vào 6427 thôi

phong2v

phong2v

Guest
Những chi phí ủng hộ, khên thưởng ko đc tính là chi phí hợp lý khi tính thuế nên các bạn ko thể đưa vào 642 đc hãy sửa dụng TK 431 (nếu có quỹ) cong ko thì hạch toán vào 811 nhưng khi tính thuế TNDN thì loại bỏ phần này ra khỏi chi phí nhé

N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Thứ nhất: Em chưa nói rõ tiền cty em ủng hộ cho UB nào (Quận hay UBTP) và ủng hộ cho mục đích gì (đi du lịch hay cho cán bộ UB, ủng hộ nạn nhân chất độc da cam, lũ lụt, hỏa hoạn,...)

Ủng hộ bắn pháo hoa cho UB TP anh toannguyen ạ

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
Vậy thì chắc chắn là không được đưa vào chi phí để tình thuế TNDN đân em ơi
em xem lại luật thuế TNDN 2003 nhé
cho anh hỏi ông chủ tịch TP nào dám ký là cho phép quyết toán vào chi phí vậy em?

toannguyen

toannguyen

Guest
28/12/05
173
0
0
49
HCM
CÓ trường hợp cty ủng hộ tiền cho UBan ND, và UB cho phesp đưa vào chi phí, như vậy mình đưa vào 642 hay là 811

Điều 6. Không tính vào chi phí hợp lý các khoản sau:

1. Tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh không thực hiện đúng chế độ hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động, trừ trường hợp thuê mướn lao động theo vụ việc.

Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh của công ty hợp danh, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh và tiền thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên hội đồng quản trị của công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

2. Các khoản trích trước vào chi phí mà thực tế không chi gồm: trích trước về sửa chữa lớn tài sản cố định, phí bảo hành sản phẩm hàng hóa, công trình xây dựng và các khoản trích trước khác.

3. Các khoản chi không có hoá đơn, chứng từ hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

4. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính như: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm về kế toán thống kê, vi phạm về thuế và các vi phạm hành chính khác.

5. Các khoản chi không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế như: chi về đầu tư xây dựng cơ bản; chi ủng hộ các địa phương; chi ủng hộ các đoàn thể, tổ chức xã hội nằm ngoài cơ sở kinh doanh; chi từ thiện và các khoản chi khác không liên quan đến doanh thu và thu nhập chịu thuế.
.....
(Trích nghị định 164-2003/CP ngày 22/12/2003

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA