Cách để công tác phí làm CP hợp lý của DN

lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
27
0
1
28
Hi a/c,
A/c cho em hỏi là nếu Công ty em làm Quy chế Tài chính quy định về mức công tác phí cho CBNV công tác trong ngày, đi qua ngày như sau thì có được tính làm CP hợp lý trừ thuế TNDN ko ạ?
Em cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Căn cứ khoản 2.9 điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định thì:

2.9. Chi phụ cấp tàu xe đi nghỉ phép không đúng theo quy định của Bộ Luật Lao động.

Chi phụ cấp cho người lao động đi công tác, chi phí đi lại và tiền thuê chỗ ở cho người lao động đi công tác nếu có đầy đủ hóa đơn, chứng từ được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Trường hợp doanh nghiệp có khoán tiền đi lại, tiền ở, phụ cấp cho người lao động đi công tác và thực hiện đúng theo quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp thì được tính vào chi phí được trừ khoản chi khoán tiền đi lại, tiền ở, tiền phụ cấp.

Trường hợp doanh nghiệp cử người lao động đi công tác (bao gồm công tác trong nước và công tác nước ngoài) nếu có phát sinh chi phí từ 20 triệu đồng trở lên, chi phí mua vé máy bay mà các khoản chi phí này được thanh toán bằng thẻ ngân hàng của cá nhân thì đủ điều kiện là hình thức thanh toán không dùng tiền mặt và tính vào chi phí được trừ nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

- Có hóa đơn, chứng từ phù hợp do người cung cấp hàng hóa, dịch vụ giao xuất.

- Doanh nghiệp có quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác.

- Quy chế tài chính hoặc quy chế nội bộ của doanh nghiệp cho phép người lao động được phép thanh toán khoản công tác phí, mua vé máy bay bằng thẻ ngân hàng do cá nhân là chủ thẻ và khoản chi này sau đó được doanh nghiệp thanh toán lại cho người lao động.

Trường hợp doanh nghiệp có mua vé máy bay qua website thương mại điện tử cho người lao động đi công tác để phục vụ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, thẻ lên máy bay (boarding pass) và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển. Trường hợp doanh nghiệp không thu hồi được thẻ lên máy bay của người lao động thì chứng từ làm căn cứ để tính vào chi phí được trừ là vé máy bay điện tử, quyết định hoặc văn bản cử người lao động đi công tác và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt của doanh nghiệp có cá nhân tham gia hành trình vận chuyển.

Như vậy nếu Công ty bạn khoán cho người lao động theo quy chế tài chính thì được đưa vào chi phí hợp lý nhé!

• Like
Reactions: thamnguyen1356
lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
27
0
1
28
Cho e hỏi vậy VD trường hợp nhân viên đi công tác có lộ trình book grab hay đi taxi ko có hóa đơn thì có được tính vào CP hợp lý ko ạ? khoản khoán đi công tác công ty có thể để mức cao nhất là bao nhiêu ạ? @Truong Nguyen

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Quy chế tài chính bên công ty bạn dựa vào văn bản pháp luật nào để xây dựng quy định về chi phí trên thì dựa vào văn bản đó sẽ có mức tối đa bạn nhé. Gợi ý tham khảo thông tư 40/2017/TT-BTC

• Like
Reactions: thamnguyen1356
lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
27
0
1
28
Vậy nếu hiện tại em dựa theo thông tư 40/2017/TT-BTC để bổ sung thêm Quy chế nội bộ bên em thì phần chi phí Grab của nhân viên em thể hiện trên khoản khoán phương tiện đi lại ạ? Vì em có đọc qua thông tư 40/2017/TT-BTC nhưng chưa hiểu rõ lắm ạ. Trường hợp CBNV di chuyển bằng grab có chụp lại lộ trình đi đường trên app thì tính là chi phí xăng xe hay gì ạ. Mong được a/c giúp đỡ, em cảm ơn @Truong Nguyen 1627284608133.png

A

AM accounting

Sơ cấp
26/7/21
30
16
8
32
Chi phí công tác được trừ khi tính thuế TNDN chúng ta cần có các hồ sơ sau:
1. Quy chế công tác
2. Quyết định cử đi công tác
3. Giấy đi đường
4. Các hóa đơn, chứng từ...phục vụ công tác
Căn cứ: Thông tư số 78/2014/TT-BTC, Thông tư số 96/2015/TT-BTC, Các văn bản về thuế TNDN khác
Mình tham khảo để có đủ hồ sơ hơn nhé

lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
27
0
1
28
Vâng, em cảm ơn a/c nhiều ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
@lplinh0906 Thêm thông tin nữa để bạn tham khảo, tận dụng để có chi phí hợp lý hợp lệ cho công ty của bạn :
Grab có dịch vụ dành cho doanh nghiệp, DN có thể ký hợp đồng với Grab và sẽ được cài đặt ứng dụng quản lý đặt chuyến dành cho các nhân viên của DN, trên đó có thể phân quyền và hạn mức sử dụng, có cả hạn chế khoảng thời gian trong ngày có thể sử dụng cho từng nhân viên, chi phí DN thanh toán và Grab sẽ xuất hoá đơn cho DN.
Các công ty taxi cũng đều có ký HĐ với DN và cấp thẻ taxi tuỳ theo yêu cầu chi tiết của DN và họ cũng sẽ xuất hoá đơn GTGT cho DN.

lplinh0906

lplinh0906

Sơ cấp
19/7/21
27
0
1
28
Dạ vâng em cảm ơn ạ @Viet Huong

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA