DỊch vụ sửa chữa bảo hành xe cho hãng nước ngoài tại việt nam chịu thuế GTGT bao nhiêu %

• Thread starter Dudu2302
  • Ngày gửi
D

Dudu2302

Sơ cấp
14/8/21
6
2
3
32
Hóa đơn dịch vụ bảo hành, bao gồm tiền phụ tùng và tiền công chúng tôi xuất cho hãng bên nước ngoài có chịu thuế Giá trị gia tăng không? Công ty chúng tôi là đại lý chính thức tại Việt Nam của 1 hãng Ô tô nước ngoài. Đi kèm với bán hàng và các dịch vụ sau bán hàng như sửa chữa, bảo dưỡng, chúng tôi thay mặt hãng làm dịch vụ bảo hành cho khách hàng. Vậy xin hỏi, hóa đơn dịch vụ bảo hành, bao gồm tiền phụ tùng và tiền công chúng tôi xuất cho hãng bên nước ngoài có chịu thuế Giá trị gia tăng không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Huyền Mia

Huyền Mia

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
20/10/17
1,259
566
113
31
Dịch vụ thực hiện tại VN nên vẫn chịu thuế GTGT 10%

• Like
Reactions: Dudu2302
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chị ơi, viết hóa đơn ra thế nào ạ? Dịch vụ bảo hành ấy ạ.
Ví dụ, hai bên thoả thuận phí dịch vụ bảo hành (không bao gồm phụ tùng), Đại lý VN sẽ được Hãng xe NN trả 1.000.000đ/xe. Nếu thoả thuận có ghi rõ phí này đã bao gồm các loại thuế phát sinh trên lãnh thổ VN thì khi lập hoá đơn, bạn phải trừ lùi tiền thuế GTGT. Nếu thoả thuận ghi rõ phí này chưa bao gồm thuế các loại thuế phát sinh trên lãnh thổ VN thì hãng NN sẽ phải chịu thêm 10% thuế GTGT và bạn cộng thêm thuế khi xuất hoá đơn.
Nếu thoả thuận không ghi thuế bên nào chịu thì hai bên cần thương thảo lại cho rõ ràng.

• Like
Reactions: Huyền Mia
D

Dudu2302

Sơ cấp
14/8/21
6
2
3
32
Ví dụ, hai bên thoả thuận phí dịch vụ bảo hành (không bao gồm phụ tùng), Đại lý VN sẽ được Hãng xe NN trả 1.000.000đ/xe. Nếu thoả thuận có ghi rõ phí này đã bao gồm các loại thuế phát sinh trên lãnh thổ VN thì khi lập hoá đơn, bạn phải trừ lùi tiền thuế GTGT. Nếu thoả thuận ghi rõ phí này chưa bao gồm thuế các loại thuế phát sinh trên lãnh thổ VN thì hãng NN sẽ phải chịu thêm 10% thuế GTGT và bạn cộng thêm thuế khi xuất hoá đơn.
Nếu thoả thuận không ghi thuế bên nào chịu thì hai bên cần thương thảo lại cho rõ ràng.
Em cảm ơn chị ạ. Nhưng chị ơi, hóa đơn mình xuất cho nc ngoài là hóa đơn GTGT của mình đấy ạ? Tháng vừa rồi em chỉ làm một cái Commercial Invoice yêu cầu họ thanh toán thôi. Chứ em k xuất hóa đơn GTGT của mình. Giờ tiền họ về rồi thì em cần làm thế nào để đúng theo luật ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn chị ạ. Nhưng chị ơi, hóa đơn mình xuất cho nc ngoài là hóa đơn GTGT của mình đấy ạ? Tháng vừa rồi em chỉ làm một cái Commercial Invoice yêu cầu họ thanh toán thôi. Chứ em k xuất hóa đơn GTGT của mình. Giờ tiền họ về rồi thì em cần làm thế nào để đúng theo luật ạ?
Chị đang hướng dẫn em lập hoá đơn GTGT đó.
Ngày hoá đơn, nếu không xuất được đúng ngày nhận tiền thì phải xuất sớm nhất có thể đi.

• Like
Reactions: Dudu2302
D

Dudu2302

Sơ cấp
14/8/21
6
2
3
32
Ngày hoá đơn, nếu không xuất được đúng ngày nhận tiền thì phải xuất sớm nhất có thể đi.
Vâng ạ. Chị ơi, em có hỏi 1 chị kế toán bên cty khác cùng ngành với em, nhưng hỏi chị ấy hơi khó nên chị ấy chỉ bảo với em là: chị ấy k xuất hóa đơn gì cho hãng nước ngoài cả. Chỉ làm thủ tục thanh toán tiền thôi. :( thế là thế nào chị nhỉ? Công ty em mới thành lập, từ trước là công ty chị ấy làm, giờ công ty em mở ra để trực tuieeps với hãng nước ngoài đấy luôn. :(. Chị có thể cho em xin số điện thoại của chị k ạ? Cho em xin phép hỏi chị trực tiếp với.

• Like
Reactions: xuantham
D

Dudu2302

Sơ cấp
14/8/21
6
2
3
32
Phần em ứng ra trước làm bảo hành hoặc tri ân cho khách thì có phải là phần thu hộ chi hộ không chị?

• Like
Reactions: xuantham
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Phần em ứng ra trước làm bảo hành hoặc tri ân cho khách thì có phải là phần thu hộ chi hộ không chị?
Trước hết em cần thực sự hiểu hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp mình đang làm việc. Xác định được DN đang kinh doanh gì, doanh thu từ đâu, chi phí gồm những gì, khoản nào là thu hộ chi hộ. Sau khi tự tìm hiểu được - mà muốn hiểu phải hỏi những anh chị đang trực tiếp làm việc và điều hành kinh doanh của DN thì mới hiểu đúng / đủ được - thì chi hướng dẫn phần nghiệp vụ kế toán, em mới có thể ứng dụng được. Hỏi người ngoài về nghiệp vụ KD của công ty em, không ai có thề trả lời xác đáng cho em được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA