Kế toán logistics

L

Le_Quyen_89

Sơ cấp
26/8/21
1
1
3
32
Chào anh chị và các bạn! Em là thành viên mới trong group và mới chập chững trong lĩnh vực kế toán logistics. Em có một vài vấn đề sau nhờ anh chị và các bạn lành nghề hướng dẫn giúp em với ạ!
  1. Công ty em cung cấp dịch vụ cước vận tải QT (xuất khẩu) cho khách hàng ở nước ngoài kèm các local charge phát sinh tại đầu Việt Nam. Các khoản phí này sẽ thu bằng USD, vậy khi xuất HĐ GTGT cho khách hàng này thì sẽ xuất bằng nguyên tệ (ghi kèm tỷ giá quy đổi ra VNĐ trên hđ) và phần chữ ghi bằng tiếng Việt đúng không ạ?
  2. Cùng khách hàng trên nhưng phần local charge phát sinh tại đầu Việt Nam thì vẫn chịu 10% thuế GTGT hay là 0% ạ? Và đồng tiền khi xuất HĐ vẫn là nguyên tệ đúng ko ạ?
  3. Nhưng nếu công ty lỡ xuất hoá đơn bằng tiền VNĐ cho các công ty tại nước ngoài rồi (đã báo cáo thuế vì có HĐ vẫn ghi TS 10% cho local charge phát sinh tại VN) và khách hàng đã thanh toán tiền bằng USD thì cách xử lý như thế nào ạ? Nếu làm sai như vậy có bị phạt gì không ạ?
    1f630.png
    1f630.png
Em còn bỡ ngỡ quá, mong các anh chị và các bạn chỉ giáo em với ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ!
 
  • Like
Reactions: MINA
MINA

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
3,694
266
83
43
Ninh Thuận
Anh chị nhiều kinh nghiệm về ngành này đang tuyển sinh lớp học, bạn có thể tham khảo :

 

Đính kèm

  • 1630050724555.png
    1630050724555.png
    205 KB · Lượt xem: 7
  • Like
Reactions: phantuannam
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,180
1,081
113
48
TP.HCM
Chào anh chị và các bạn! Em là thành viên mới trong group và mới chập chững trong lĩnh vực kế toán logistics. Em có một vài vấn đề sau nhờ anh chị và các bạn lành nghề hướng dẫn giúp em với ạ!
  1. Công ty em cung cấp dịch vụ cước vận tải QT (xuất khẩu) cho khách hàng ở nước ngoài kèm các local charge phát sinh tại đầu Việt Nam. Các khoản phí này sẽ thu bằng USD, vậy khi xuất HĐ GTGT cho khách hàng này thì sẽ xuất bằng nguyên tệ (ghi kèm tỷ giá quy đổi ra VNĐ trên hđ) và phần chữ ghi bằng tiếng Việt đúng không ạ?
  2. Cùng khách hàng trên nhưng phần local charge phát sinh tại đầu Việt Nam thì vẫn chịu 10% thuế GTGT hay là 0% ạ? Và đồng tiền khi xuất HĐ vẫn là nguyên tệ đúng ko ạ?
  3. Nhưng nếu công ty lỡ xuất hoá đơn bằng tiền VNĐ cho các công ty tại nước ngoài rồi (đã báo cáo thuế vì có HĐ vẫn ghi TS 10% cho local charge phát sinh tại VN) và khách hàng đã thanh toán tiền bằng USD thì cách xử lý như thế nào ạ? Nếu làm sai như vậy có bị phạt gì không ạ?
    1f630.png
    1f630.png
Em còn bỡ ngỡ quá, mong các anh chị và các bạn chỉ giáo em với ạ! Em xin chân thành cảm ơn ạ!
Trước hết, em cần đọc hiểu các quy định hiện hành :

1. Điều 4 Thông tư số 32/2013/TT-NHNN ngày 26/12/2013 của Ngân hàng Nhà nước hướng dẫn thực hiện quy định hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam quy định các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam:
11. Người cư trú là tổ chức làm đại lý cho hãng vận tải nước ngoài trên cơ sở hợp đồng đại lý ký kết giữa hai bên thực hiện theo quy định sau:
a) Được thay mặt cho hãng vận tải nước ngoài báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ đối với cước phí vận tải hàng hóa quốc tế. Việc thanh toán phải thực hiện bằng đồng Việt Nam;
b) Được chi hộ bằng ngoại tệ chuyển khoản để thanh toán tiền mua hàng hóa, dịch vụ tại cảng biển quốc tế, khu cách ly tại sân bay quốc tế;
c) Được chi hộ bằng ngoại tệ tiền mặt để trả lương, thưởng, phụ cấp cho người không cư trú do hãng tàu biển nước ngoài ủy quyền.

......
16. Người không cư trú thực hiện theo quy định sau:
a) Được chuyển khoản bằng ngoại tệ cho người không cư trú khác;
b) Được ghi giá trong hợp đồng bằng ngoại tệ và thanh toán tiền xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ bằng ngoại tệ chuyển khoản cho người cư trú. Người cư trú được báo giá, định giá bằng ngoại tệ và nhận thanh toán bằng ngoại tệ chuyển khoản khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ cho người không cư trú.


2. Tiết e Khoản 2 Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định cách lập tiêu thức “Đồng tiền ghi trên hoá đơn”:
....
“Đồng tiền ghi trên hoá đơn là đồng Việt Nam.
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.
...


3. Điều 9 Thông tư 219/2013/TT-BTC
1. Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này.
....
c) Vận tải quốc tế quy định tại khoản này bao gồm vận tải hành khách, hành lý, hàng hóa theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam, hoặc cả điểm đi và đến ở nước ngoài, không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tiện. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa.
Ví dụ 47: Công ty vận tải X tại Việt Nam có tàu vận tải quốc tế, Công ty nhận vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc. Doanh thu thu được từ vận chuyển hàng hóa từ Sin-ga-po đến Hàn Quốc là doanh thu từ hoạt động vận tải quốc tế.
...

2. Điều kiện áp dụng thuế suất 0%:
....
c) Đối với vận tải quốc tế:
- Có hợp đồng vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa giữa người vận chuyển và người thuê vận chuyển theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam hoặc cả điểm đi và điểm đến ở nước ngoài theo các hình thức phù hợp với quy định của pháp luật. Đối với vận chuyển hành khách, hợp đồng vận chuyển là vé. Cơ sở kinh doanh vận tải quốc tế thực hiện theo các quy định của pháp luật về vận tải.
- Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hợp vận chuyển hành khách là cá nhân, có chứng từ thanh toán trực tiếp.
...”


Như vậy, DN có thể báo giá và ký HĐ bằng ngoại tệ nhưng khi xuất hoá đơn GTGT, phải quy ra tiền VN. Các DN VN thanh toán cho nhau phải thanh toán bằng VND, DN VN có thể nhận thanh toán bằng ngoại tệ từ đối tác (đại lý) nước ngoài.
Khi ghi nhận doanh thu bằng đồng VN (theo hoá đơn GTGT đã xuất) mà nhận thanh toán bằng ngoại tệ thì sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá.

Phí dịch vụ nội địa (local charge) nếu phát sinh riêng lẻ thì phải áp dụng thuế suất GTGT 10%. Nếu dịch vụ được chào trọn gói bao gồm cả chặng nội địa ngay từ đầu - Exwork to CY (CFS) / Door to door / tương đương ... thì được áp dụng thuế suất 0% theo trích dẫn của TT219 ở trên nếu đáp ứng đồng thời cả quy định về thanh toán qua ngân hàng.
 

Xem nhiều