Hạch toán chiết khấu ???

• Thread starter ngopt
  • Ngày gửi
N

ngopt

Guest
2/6/07
51
0
0
Hà Tây
Các anh chị cho em hỏi:
1/ Cy em KD về thép nên mỗi lần mua hàng nếu thanh toán ngay và mua hàng số lượng lớn thì được chiết khấu:
- Hóa đơn thể hiện đã trừ chiết khấu rồi thì có phải hạch toán phần được chiết khấu không hay chỉ cần hạch toán phần nhập kho thực tế trên hóa đơn?
- Hóa đơn thể hiện chưa trừ chiết khấu (nhưng thực tế được chiết khấu) thì hạch toán thế nào?
2. Cty em nhập theo từng đơn hàng và trả tiền ngay, nhưng hóa đơn thì đơn vị bán cộng dồn mấy đơn hàng mới viết gộp 1 lần, ngày hóa đơn thì không trùng với đơn hàng nào cả. Vậy hóa đơn đó em lưu như thế nào? (Vì các bút toán em hạch toán xong xuôi hết trước khi ngày hóa đơn về). Hóa đơn nhập chưa có mà em xuất hàng đi và viết hóa đơn thì có ảnh hưởng gì không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
1. Nếu em được hưởng chiết khấu thì giá nhập kho là giá đã trừ các khoản chiết khấu thương mại (không phải chiết khấu thanh toán).
+ Hóa đơn đã trừ chiết khấu thì hạch toán theo giá đã trừ
+ Hóa đơn chưa thể hiện chiết khấu, cuối tháng mới tính chiết khấu một lần thì hạch toán giảm giá trị nhập kho bằng bút toán điều chỉnh khi tiền chiết khấu được tính toán vào hóa đơn cuối tháng.
2. Các công ty có lượng mua bán thường xuyên trong tháng thì có thể thỏa thuận viết chung thành một hóa đơn cuối tháng, trường hợp hàng hóa lĩnh trong tháng là mặt hàng lớn liên quan tới vận chuyển thì cần có thêm phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hoặc hóa đơn gửi bán. Mỗi lần giao nhận hàng hóa hai bên phải có biên bản giao nhận hoặc sổ ký nhận giao hàng, cuối tháng căn cứ vào biên bản hay sổ giao nhận lập bảng kê lượng giao nhận trong cả tháng làm cơ sở để phát hành hóa đơn GTGT. Nếu em là bên mua hàng thì mỗi lần nhập hàng căn cứ vào phiếu xuất kho bên bán, biên bản giao nhận hàng hóa để hạch toán nhập kho. Cuối tháng khi nhận được hóa đơn GTGT tiến hành các thủ tục điều chỉnh giá, chiết khấu và hạch toán thuế. Hóa đơn được lưu trữ cùng Biên bản đối chiếu hàng hóa, các phiếu giao nhận trong tháng. Với quy trình xuất hóa đơn như vậy thì trong tháng em có thể xuất hóa đơn vô tư, miễn sao đến cuối tháng lượng tồn kho tính trên hóa đơn không bị âm là OK.

V

Vihalley

Guest
:angel: Anh chị ơi, được chiết khấu thanh toán, trên hóa đơn ko ghi số tiền thuế mà chỉ ghi được chiết khấu số tiền xxx, số phải thanh toán yyy, vậy mình ghi N331/C515: xxx, có cần chia ra để ghi giảm thuế ko? tức là
N331:xxx
Có 515: xxx/1.1
Có 133
:dzo:

V

vtt

Guest
23/8/06
12
0
1
HCM
anh (chị) ơi ! anh ( chị) vui lòng cho em hỏi: Cty em bán hàng co chiết khấu nhưng khoản chiết khấu đó không được tính trên hóa đơn thì khoản tiền đó em có thể hoạch toán như thế nào để làm giảm bớt thuế TNDN.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Htck

Bên mình thì khi hạch toán chiết khấu bán hàng sẽ ghi giảm trên tổng số tiền thanh toán trước thuế tức là ghi giảm doanh thu, số tiền thuế chỉ tính trên tổng số tiền bán hàng đã trừ đi chiết khấu. Như vậy là mình đã giảm doanh thu bán hàng và thuế thu nhập doanh nghiệp thì tính trên doanh thu thực tế đó :pepsi:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA