Lập biên bản quy đổi khối lượng

• Thread starter Nguyễn Thị Mai Phương 202
  • Ngày gửi
Nguyễn Thị Mai Phương 202

Sơ cấp
30/8/21
3
0
1
33
Các anh chị có kinh nghiệm cho e hỏi với a. Công ty e vừa chế biến vừa thương mại. Công ty e có 1 phương án chế biến là đưa nguồn than đầu vào là chế biến đơn vị m3. nhưng khi chê biến ra thành phẩm. e đem bán đơn vị lại là tấn. tỷ lệ quy đổi là 0.9. vậy giờ em muốn lập biên bản quy đổi đơn vị từ m3 ra tấn, thì e lập như nào ạ. Các bác có kinh nghiệm chỉ dạy cho e với a. Hoặc bác nào có mẫu cho e xin với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn a!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
963
125
43
webketoan.com.vn
Các anh chị có kinh nghiệm cho e hỏi với a. Công ty e vừa chế biến vừa thương mại. Công ty e có 1 phương án chế biến là đưa nguồn than đầu vào là chế biến đơn vị m3. nhưng khi chê biến ra thành phẩm. e đem bán đơn vị lại là tấn. tỷ lệ quy đổi là 0.9. vậy giờ em muốn lập biên bản quy đổi đơn vị từ m3 ra tấn, thì e lập như nào ạ. Các bác có kinh nghiệm chỉ dạy cho e với a. Hoặc bác nào có mẫu cho e xin với ạ.
Em xin chân thành cảm ơn a!
+ Đầu vào là NVL được tính là m3: Xuất kho vào quá trình sản xuất, hạch toán 152 -> 621 -> 154
+ Đầu ra thành phẩm nhập kho: Bạn tính giá thành trên đơn vị 1 tấn, hạch toán 154 -> 155

Sơ cấp
30/8/21
3
0
1
33
vâng. ý là e chế biến có quy trình chế biến hết rồi. nhưng mà cái quy đổi đơn vị thì e chưa biết lập biên bản thế nào. để mọi người có thể hiểu được là 1m3=0,9 tấn ấy a. Hoặc sau này có bên nào kiểm tra thì nó hợp lý ạ. nó hơp lý cái tỷ lệ quy đổi kia ạ. vì ko có quy định nào quy định 1m3=0,9 tấn.

Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
963
125
43
webketoan.com.vn
vâng. ý là e chế biến có quy trình chế biến hết rồi. nhưng mà cái quy đổi đơn vị thì e chưa biết lập biên bản thế nào. để mọi người có thể hiểu được là 1m3=0,9 tấn ấy a. Hoặc sau này có bên nào kiểm tra thì nó hợp lý ạ. nó hơp lý cái tỷ lệ quy đổi kia ạ. vì ko có quy định nào quy định 1m3=0,9 tấn.
Đầu vào là NVL tính theo m3 thì bạn cứ xuất kho vào chi phí NVL theo m3.
Đầu ra thành phẩm tính theo đơn vị tấn thì bạn cứ tính giá thành theo đơn vị tấn.

Mình đâu thấy có nhu cầu phải có tỷ lệ quy đổi chổ này ?

Sơ cấp
30/8/21
3
0
1
33
có ạ. đầu ra bên em có 2 sản phẩm. đơn vị là m3 hết. nhưng khi xuất bán thị có 1 sản phẩm sẽ phải để đơn vị là tấn khi bán. còn sản phẩm còn lại là m3 ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
có ạ. đầu ra bên em có 2 sản phẩm. đơn vị là m3 hết. nhưng khi xuất bán thị có 1 sản phẩm sẽ phải để đơn vị là tấn khi bán. còn sản phẩm còn lại là m3 ạ
Đối với ngành than, việc quy đổi trọng lượng / thể tích .... hay các thông số kỹ thuật khác được quy định tại TCVN, bạn tìm đọc để có căn cứ nhé.
Ví dụ : https://tieuchuan.vsqi.gov.vn/tieuchuan/view?sohieu=TCVN+8910:2020

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA