Cử nhân ngành Quản trị kinh doanh có được làm Kế toán trưởng?

Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
622
117
43
webketoan.com.vn
Công văn số 692/QLKT-NN ngày 12/8/2021 của Bộ Tài chính về việc bổ nhiệm kế toán trưởng

Theo quy định tại khoản 1 Điều 54 Luật Kế toán số 88/2015/QH13, người đề nghị bổ nhiệm làm "kế toán trưởng" phải có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên.

Khoản 5 Điều 18 Nghị định 174/2016/NĐ-CP đã quy định chi tiết, người có trình độ chuyên môn nghiệp vụ về kế toán là người đã tốt nghiệp trung cấp trở lên các chuyên ngành tài chính, kế toán, kiểm toán.

Theo đó, trường hợp một người tốt nghiệp đại học ngành Quản trị kinh doanh và trên bảng điểm ghi rõ chuyên ngành kế toán, kiểm toán thì được coi là đáp ứng điều kiện chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán để bổ nhiệm làm kế toán trưởng.


Nguồn Luatvietnam.net
 
  • Like
Reactions: MINA
Webketoan PRO - Tài khoản chuyên sâu cho nhà kế
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video
PACE CFO - GIÁM ĐỐC TÀI CHÍNH
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều