Công ty mượn tiền cá nhân

• Thread starter Mia.acc
  • Ngày gửi
Mia.acc

Mia.acc

Sơ cấp
4/9/21
7
3
3
31
Chào các Anh/ chị. Em mới vào làm mà gặp ca khó nên nhờ mọi người giúp e với ạ.
Công ty em có vài lần hết tiền, kế toán cũ tư vấn sếp cho công ty mượn thì sếp có chuyển tiền từ tài khoản của sếp ở nước ngoài vào. Kế toán cũ nghỉ rồi, e cũng mới vào làm giờ sếp hỏi món tiền mượn sếp xử lý như thế nào cho hợp lệ?
E tính làm hợp đồng mua bán và xem số tiền đó là tiền đặt cọc. Đến gần cuối năm trả lại sếp với lý do hủy, không thực hiện hợp đồng. Em xử lý như vậy được không ạ?
A/c cho e xin ý kiến nha, hoặc có thể xử lý sao để không cần trả lại tiền cho sếp cũng được ạ?
E cảm ơn các A/c rất nhiều!
#hoidapketoan

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Chào các Anh/ chị. Em mới vào làm mà gặp ca khó nên nhờ mọi người giúp e với ạ.
Công ty em có vài lần hết tiền, kế toán cũ tư vấn sếp cho công ty mượn thì sếp có chuyển tiền từ tài khoản của sếp ở nước ngoài vào. Kế toán cũ nghỉ rồi, e cũng mới vào làm giờ sếp hỏi món tiền mượn sếp xử lý như thế nào cho hợp lệ?
E tính làm hợp đồng mua bán và xem số tiền đó là tiền đặt cọc. Đến gần cuối năm trả lại sếp với lý do hủy, không thực hiện hợp đồng. Em xử lý như vậy được không ạ?
A/c cho e xin ý kiến nha, hoặc có thể xử lý sao để không cần trả lại tiền cho sếp cũng được ạ?
E cảm ơn các A/c rất nhiều!
#hoidapketoan

Hình thức sở hữu công ty là thế nào ?
Không cần trả lại cũng được thì đề nghị sếp góp vốn đó vào công ty luôn được không bạn.

NGUYỄN VĂN BẢO 1990

NGUYỄN VĂN BẢO 1990

Sơ cấp
7/9/21
2
0
1
33
Hạch toán vào Khoản vay ngắn hạn hoặc trung hạn giống vay ngân hàng thôi.
Kèm theo thỏa thuận vay vốn có ghi thời hạn lãi suất là được.
Hsau chuyển tiền ngược lại cho sếp.

Mia.acc

Mia.acc

Sơ cấp
4/9/21
7
3
3
31
Hình thức sở hữu công ty là thế nào ?
Không cần trả lại cũng được thì đề nghị sếp góp vốn đó vào công ty luôn được không bạn.
Bên mình là FDI TNHH 1TV. Cty mình hết hạn góp vốn chưa gia hạn nên ngân hàng không ghi nhận là góp vốn được. Mà bên phía Hàn Quốc chỉ có góp vốn thì cá nhân mới được phép chuyển tiền ra nước ngoài. Lúc nhận tiền bên mình phải làm cam kết xác nhận với ngân hàng đó không phải tiền vay nước ngoài. Giờ mình không biết book vào đâu và xử lý sao nữa.

P

phuongthao21

Sơ cấp
7/8/21
3
0
1
26
Theo mình làm thì có công ty dịch vụ tư vấn cho là bạn làm hợp đồng vay tiền cá nhân nào đó, sau ghi rõ lãi suất và khoảng thời hạn vay. Sau này bạn trả lại vẫn được mà.
Còn với sếp bạn chuyển tiền vào tk cty thì k cần trả, coi như mượn tiền của sếp, khi nào rút tiền mặt dùng thì coi như trả dần cho sếp, hoặc tăng vốn góp lên coi như góp vốn.

H

hongthanhkt

Trung cấp
11/1/13
124
8
18
34
201 nguyen thai son, p7, q.govap
Theo mình làm thì có công ty dịch vụ tư vấn cho là bạn làm hợp đồng vay tiền cá nhân nào đó, sau ghi rõ lãi suất và khoảng thời hạn vay. Sau này bạn trả lại vẫn được mà.
Còn với sếp bạn chuyển tiền vào tk cty thì k cần trả, coi như mượn tiền của sếp, khi nào rút tiền mặt dùng thì coi như trả dần cho sếp, hoặc tăng vốn góp lên coi như góp vốn.
nếu như vay của giám Đốc, lãi suất 0% bằng tiền mặt: N111/C311
Sau này hạch toán tăng vốn: N311/C411? hợp lý không chị?

SealMan

SealMan

Sơ cấp
3/9/21
13
5
3
45
Hà Nội
codienbinhminh.com
Làm hợp đồng vay và hạch toán vào tài khoản vay ngắn hạn hay dài hạn tùy theo nhu cầu và nội dung ghi trong hợp đồng vay

Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Bên mình là FDI TNHH 1TV. Cty mình hết hạn góp vốn chưa gia hạn nên ngân hàng không ghi nhận là góp vốn được. Mà bên phía Hàn Quốc chỉ có góp vốn thì cá nhân mới được phép chuyển tiền ra nước ngoài. Lúc nhận tiền bên mình phải làm cam kết xác nhận với ngân hàng đó không phải tiền vay nước ngoài. Giờ mình không biết book vào đâu và xử lý sao nữa.

Dựa vào 2 thông tin bạn đưa này thì mình cho rằng bạn phải xử lý theo hướng góp vốn chứ không còn cách khác
- Bên phía Hàn Quốc chỉ có góp vốn thì cá nhân mới được phép chuyển tiền ra nước ngoài
- Bên mình phải làm cam kết xác nhận với ngân hàng đó không phải tiền vay nước ngoài

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA