Hợp đồng trên 20 triệu, không có hóa đơn.

• Thread starter ngochanh67
  • Ngày gửi
N

ngochanh67

Sơ cấp
21/9/21
7
8
3
27
Dạ em chào mọi người!
Hiện tại công ty em có khoản thanh toán chi phí khóa học đào tạo, có hợp đồng trên 20 triệu (không có hóa đơn), do trung tâm này họ không xuất hóa đơn được.
Mọi người cho em hỏi chi phí trên em thanh toán bằng hình thức tiền mặt hay chuyển khoản là hợp lệ ạ.
Em còn thiếu kinh nghiệm mong mn giải đáp giúp em ạ.
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P.T.Quyen

P.T.Quyen

Điều hành viên
1/6/20
61
64
18
35
Dạ em chào mọi người!
Hiện tại công ty em có khoản thanh toán chi phí khóa học đào tạo, có hợp đồng trên 20 triệu (không có hóa đơn), do trung tâm này họ không xuất hóa đơn được.
Mọi người cho em hỏi chi phí trên em thanh toán bằng hình thức tiền mặt hay chuyển khoản là hợp lệ ạ.
Em còn thiếu kinh nghiệm mong mn giải đáp giúp em ạ.
Em xin cảm ơn.
Bạn tham khảo điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC:

Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6.
Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

=> chi phí khóa học đào tạo không có hóa đơn thì đã không thỏa 1 trong 3 điều kiện nên dù bạn thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản thì nó vẫn được xác định là chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN

N

ngochanh67

Sơ cấp
21/9/21
7
8
3
27
Bạn tham khảo điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC:

Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

“Điều 6.
Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

=> chi phí khóa học đào tạo không có hóa đơn thì đã không thỏa 1 trong 3 điều kiện nên dù bạn thanh toán tiền mặt hay chuyển khoản thì nó vẫn được xác định là chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN
Dạ hiện tại Hợp đồng này bên em đang chịu 10% thuế TNCN, vậy có ảnh hưởng gì không ạ.

P.T.Quyen

P.T.Quyen

Điều hành viên
1/6/20
61
64
18
35
Dạ hiện tại Hợp đồng này bên em đang chịu 10% thuế TNCN, vậy có ảnh hưởng gì không ạ.
theo câu hỏi lúc đầu bạn ghi là trung tâm - tức là tổ chức, sao trong hợp đồng lại chịu thuế TNCN? vậy là cá nhân ký hợp đồng dịch vụ đào tạo với công ty bạn à?

N

ngochanh67

Sơ cấp
21/9/21
7
8
3
27
theo câu hỏi lúc đầu bạn ghi là trung tâm - tức là tổ chức, sao trong hợp đồng lại chịu thuế TNCN? vậy là cá nhân ký hợp đồng dịch vụ đào tạo với công ty bạn à?
Dạ đúng rồi ạ, bên em ký với cá nhân.

P.T.Quyen

P.T.Quyen

Điều hành viên
1/6/20
61
64
18
35
Dạ đúng rồi ạ, bên em ký với cá nhân.
nếu ký hợp đồng với cá nhân thì bạn chuyển khoản hay tiền mặt đều được, tiền mặt thì nhớ lập chứng từ ký nhận đầy đủ, khấu trừ thuế TNCN mỗi lần thanh toán từ 2 triệu trở lên, nếu chi phí liên quan đến hoạt động SXKD của doanh nghiệp thì sẽ được ghi nhận là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

• Like
Reactions: ngochanh67
N

ngochanh67

Sơ cấp
21/9/21
7
8
3
27
Dạ em cảm ơn chị ạ.
Hiện tại e cũng mới vào làm kế toán và đảm nhận kế toán thanh toán, nhiều vấn đề và tình huống phát sinh em chưa biết giải quyết như thế nào. Mong chị có thể chia sẽ cho em là em nên trau dồi kiến thức nào hoặc tham gia khóa học gì để phục vụ tốt cho công việc ạ.

• Like
Reactions: P.T.Quyen
P.T.Quyen

P.T.Quyen

Điều hành viên
1/6/20
61
64
18
35
Dạ em cảm ơn chị ạ.
Hiện tại e cũng mới vào làm kế toán và đảm nhận kế toán thanh toán, nhiều vấn đề và tình huống phát sinh em chưa biết giải quyết như thế nào. Mong chị có thể chia sẽ cho em là em nên trau dồi kiến thức nào hoặc tham gia khóa học gì để phục vụ tốt cho công việc ạ.
Hi em,

Tháng 10 này Webketoan Hub sẽ mở lớp kế toán thực chiến, sẽ đăng thông tin tuyển sinh trên diễn đàn, em theo dõi xem phù hợp thì đăng ký tham gia nhé!

Em có thể tham gia vào group zalo Webketoan, mọi người cùng nhau chia sẻ kiến thức, kinh nghiệm, thường thì mỗi tuần sẽ tổ chức sinh hoạt online 1 lần về các chủ đề liên quan đến kế toán, thuế, nhân sự,.... Em có thể xem lại các bài chia sẻ trước đó của các diễn giả trên kênh Youtube.

Thân!

• Like
N

ngochanh67

Sơ cấp
21/9/21
7
8
3
27
Dạ e cảm ơn chia sẽ của chị nha.

• Like
Reactions: P.T.Quyen
P.T.Quyen

P.T.Quyen

Điều hành viên
1/6/20
61
64
18
35
Dạ e cảm ơn chia sẽ của chị nha.
Ngày 30/9/2021 Webketoan có tổ chức 1 buổi sinh hoạt online dành cho các bạn sinh viên và các bạn kế toán mới ra trường, em có thể đăng ký tham dự trong bài viết này nhé https://webketoan.com/threads/30785...n-cho-cac-ban-sinh-vien-chuyen-nganh-ke-toan/
Cách thức đăng ký có ghi trong bài. Chị nghĩ buổi sinh hoạt sẽ rất có ích cho em, em có thể chia sẻ cho các bạn của em cùng tham dự.

• Love

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA