CÔNG NỢ HÀNG NHẬP KHẨU

• Thread starter THAO NGUYEN 2021
  • Ngày gửi
THAO NGUYEN 2021

THAO NGUYEN 2021

Sơ cấp
4/10/21
6
0
1
36
Em chào anh/chị.
Cty em có giao dịch nhập khẩu với 1 nhà cung cấp nước ngoài chi tiết như sau:

+ tháng 1.2021 , Invoice 001: thanh toán trước 10.000USD. hàng chưa nhận. ( do bị thất lạc). Đã khai tờ khai hải quan , nộp thuế đầy đủ.
+ tháng 5.2021, Invoice 002: nhận hàng trước và còn nợ 10.000 USD chưa thanh toán
+ tháng 10.2021, làm thủ tục nhập hàng của Inv 001 thì phát hiện hàng bị lỗi, thất thoát. NCC đồng ý giảm giá hợp đồng 5.000usd --> giá trị còn lại là 5.000 USD.

Hiện tại em đang muốn hỏi
1/ Cấn trừ số tiền đã thanh toán dư của INV 001 ( 5.000 USD) sang INV 002 được không? chứng từ cần thiết cho việc cấn trừ với NCC nước ngoài trong trường hợp này cần những gì?
2/ Việc giảm giá cho INV001 thì cần thủ tục và chứng từ gì?
3/ Invoice 001 bên em đã khai hải quan với tổng giá trị 10.000USD vào tháng 01.2021 thì đến tháng 10 bên em thông quan và được giảm giá còn 5.000usd thì khoảng giảm giá này bên em có cần khai lại với hải quan hay không? 5.000USD đó em hạch toán như thế nào? hàng nhập kho lúc này em nhập theo trị giá đã giảm hay chưa giảm?.

Em mong được sự hướng dẫn ạ.
Cảm ơn anh/chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
32
T nghĩ là khai hải quan thì thông tin vẫn phải trên hóa đơn chứ, còn thanh toán bên bạn thanh toán lô này 50% thanh toán cho bên ngân hàng , không ảnh hưởng đâu bạn.

THAO NGUYEN 2021

THAO NGUYEN 2021

Sơ cấp
4/10/21
6
0
1
36
T nghĩ là khai hải quan thì thông tin vẫn phải trên hóa đơn chứ, còn thanh toán bên bạn thanh toán lô này 50% thanh toán cho bên ngân hàng , không ảnh hưởng đâu bạn.
vậy các chứng từ mình cần phải chuẩn bị là gì để hợp thức hoá khoản công nợ cần bù trừ ở trên ạ? Hàng giảm giá này cần chứng từ gì không?

Cảm ơn bạn.

T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
32
vậy các chứng từ mình cần phải chuẩn bị là gì để hợp thức hoá khoản công nợ cần bù trừ ở trên ạ? Hàng giảm giá này cần chứng từ gì không?

Cảm ơn bạn.
Do bên bạn đàm phán với nhà cung cấp mà, bạn gửi mail cho nhà cung cấp đối trừ thanh toán 50% đối trừ công nợ trước là được mà, họ sẽ gửi hàng vs bên mình sẽ làm hải quan, sau khi làm chuyển ngoại tệ xong sau hàng về thì em gửi xác nhận công nợ của khách hàng đã đối trừ công nợ đợt trước cho ngân hàng nếu họ yêu cầu.

• Like
Reactions: THAO NGUYEN 2021
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
3/ Invoice 001 bên em đã khai hải quan với tổng giá trị 10.000USD vào tháng 01.2021 thì đến tháng 10 bên em thông quan và được giảm giá còn 5.000usd thì khoảng giảm giá này bên em có cần khai lại với hải quan hay không? 5.000USD đó em hạch toán như thế nào? hàng nhập kho lúc này em nhập theo trị giá đã giảm hay chưa giảm?.
Em cung cấp thêm thông tin của nghiệp vụ này : Khi thông quan thực tế, TKHQ có ghi nhận số lượng hàng thiếu và có trình hoá đơn giảm giá cho HQ hay không?

THAO NGUYEN 2021

THAO NGUYEN 2021

Sơ cấp
4/10/21
6
0
1
36
Em cung cấp thêm thông tin của nghiệp vụ này : Khi thông quan thực tế, TKHQ có ghi nhận số lượng hàng thiếu và có trình hoá đơn giảm giá cho HQ hay không?
Dạ, em cảm ơn chị đã xem qua câu hỏi của em ạ.

Trường hợp của em thực tế là TKHQ của Invoice 001 chưa được thông quan ạ_ tức là chưa qua được cổng giám sát để lấy hàng ra kho thôi ( ĐÃ ĐẨY TỜ KHAI TRÊN HỆ THỐNG TỪ THÁNG 1.2021, đã đóng thuế đầy đủ theo giá trị tờ khai) , nhưng trong tháng 10 này bắt buộc phải thông quan vì hàng thất lạc đã tìm được.
Vì hàng đang ở trong kho hải quan, nên số lượng hàng sau khi tìm lại được bên em chưa thể kiểm đếm để thương lượng khoảng giảm giá chính xác. Khoảng giảm giá 5.000usd em đặt câu hỏi do số lượng hàng thiếu là em dự kiến ạ ( NHƯNG CHẮC CHẮN SẼ CÓ GIẢM GIÁ VÌ NCC PHẢI BÙ TIỀN LƯU KHO CHO BÊN EM Ạ).
Chị có thể tư vấn giúp em thêm cả 2 trường hợp, vì bên em chưa đi thông quan cho lô hàng nên em chưa biết sẽ xảy ra trường hợp nào.
1. Nếu hải quan có ghi nhận hàng thiếu và bắt buộc phải trình hóa đơn giảm giá cho HQ thì mình xử lý như thế nào ạ?
2. Nếu vẫn thông quan theo đúng tờ khai và invoice, sau đó về đến cty kiểm đếm, thương lượng giảm giá sau với NCC, và không gửi thông tin giảm giá lên HẢI QUAN thì sao ạ?

Em rất xin lỗi, nếu câu hỏi của em làm phiền chị vì em chỉ đưa giả thiết mà không phải thực tế đã xảy ra. Em đặt câu hỏi để có thể chuẩn bị trước các hồ sơ chứng từ cần thiết để hợp lý chi phí, mong chị thông cảm ạ
Em cảm ơn

THAO NGUYEN 2021

THAO NGUYEN 2021

Sơ cấp
4/10/21
6
0
1
36
Do bên bạn đàm phán với nhà cung cấp mà, bạn gửi mail cho nhà cung cấp đối trừ thanh toán 50% đối trừ công nợ trước là được mà, họ sẽ gửi hàng vs bên mình sẽ làm hải quan, sau khi làm chuyển ngoại tệ xong sau hàng về thì em gửi xác nhận công nợ của khách hàng đã đối trừ công nợ đợt trước cho ngân hàng nếu họ yêu cầu.
dạ, vâng ạ.
Mình đính kèm các chứng từ cần có ở hình, bạn xem giúp mình nhé ạ. Các bản đối chiếu công nợ hay giảm giá có cần dịch từ tiếng anh sang việt không ạ?.
Mình cảm ơn nhiều nhé, vì mình chưa gặp trường hợp này nên rất lúng túng, mong bạn thông cảm vì mình hỏi hơi nhiều ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Dạ, em cảm ơn chị đã xem qua câu hỏi của em ạ.

Trường hợp của em thực tế là TKHQ của Invoice 001 chưa được thông quan ạ_ tức là chưa qua được cổng giám sát để lấy hàng ra kho thôi ( ĐÃ ĐẨY TỜ KHAI TRÊN HỆ THỐNG TỪ THÁNG 1.2021, đã đóng thuế đầy đủ theo giá trị tờ khai) , nhưng trong tháng 10 này bắt buộc phải thông quan vì hàng thất lạc đã tìm được.
Vì hàng đang ở trong kho hải quan, nên số lượng hàng sau khi tìm lại được bên em chưa thể kiểm đếm để thương lượng khoảng giảm giá chính xác. Khoảng giảm giá 5.000usd em đặt câu hỏi do số lượng hàng thiếu là em dự kiến ạ ( NHƯNG CHẮC CHẮN SẼ CÓ GIẢM GIÁ VÌ NCC PHẢI BÙ TIỀN LƯU KHO CHO BÊN EM Ạ).
Chị có thể tư vấn giúp em thêm cả 2 trường hợp, vì bên em chưa đi thông quan cho lô hàng nên em chưa biết sẽ xảy ra trường hợp nào.
1. Nếu hải quan có ghi nhận hàng thiếu và bắt buộc phải trình hóa đơn giảm giá cho HQ thì mình xử lý như thế nào ạ?
2. Nếu vẫn thông quan theo đúng tờ khai và invoice, sau đó về đến cty kiểm đếm, thương lượng giảm giá sau với NCC, và không gửi thông tin giảm giá lên HẢI QUAN thì sao ạ?

Em rất xin lỗi, nếu câu hỏi của em làm phiền chị vì em chỉ đưa giả thiết mà không phải thực tế đã xảy ra. Em đặt câu hỏi để có thể chuẩn bị trước các hồ sơ chứng từ cần thiết để hợp lý chi phí, mong chị thông cảm ạ
Em cảm ơn
Sau khi kiểm hoá để hoàn tất thủ tục thông quan, sẽ có xác nhận của HQ kiểm hoá về số lượng hàng thực nhập khẩu (sẽ bao gồm cả hàng bị hư hỏng). => CQ HQ sẽ tính lại số thuế phải nộp và thông báo lại. Như vậy tiền thuế nộp thừa sẽ được bù trừ với các khoản thuế NK phải nộp khác (cùng cửa khẩu, còn khác cửa khẩu thì có lẽ thủ tục hơi phức tạp). Nếu thủ tục thông quan không qua bước kiểm đếm, có nghĩa DN NK đủ số lượng hàng khai báo trên TK đã lập lúc trước thì số thuế phải nộp sẽ không được tính lại. Còn giá trị hàng NK thì vẫn ghi nhận theo số thực thanh toán và số thuế đã thực nộp.

Nếu Bên bán cần chứng cứ xác thực về việc thất thoát hay hư hỏng thì DN có thể mời CQ giám định. Nếu họ không cần thì DN tự kiểm đếm, chụp hình ảnh gửi cho họ, hai bên lập BB xác nhận giảm giá hàng bán và xác nhận luôn việc bù trừ thanh toán (nhớ ghi rõ số hiệu và ngày hợp đồng cùng Inv. liên quan). => Kế toán căn cứ vào chứng từ này để ghi nhận giá trị thực của hàng NK, thuế NK phải nộp theo số lượng thực nhập, và việc bù trừ thanh toán.

• Like
Reactions: P.T.Quyen
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
32
dạ, vâng ạ.
Mình đính kèm các chứng từ cần có ở hình, bạn xem giúp mình nhé ạ. Các bản đối chiếu công nợ hay giảm giá có cần dịch từ tiếng anh sang việt không ạ?.
Mình cảm ơn nhiều nhé, vì mình chưa gặp trường hợp này nên rất lúng túng, mong bạn thông cảm vì mình hỏi hơi nhiều ạ

View attachment 34911
t thấy thực ra bù trừ công nợ này là do bên bạn vs NCC tự xác nhận với nhau chứ, còn nhập khẩu theo đơn hàng về thì theo số hàng hàng thực nhận về thì bên khải quan sẽ khai theo số hàng, nó cũng đơn giản không cần phức tạp đâu bạn. Bên tớ ngày trước làm hải quan bên NCC cho công nợ suot mà cũng bị lỗi bù trừ vô đơn sau nhưng phải báo với NCC còn các đơn khác giao bình thường,

S

Sau Nguyen

Sơ cấp
11/12/21
3
0
1
29
Mọi người ơi, TH của em cũng gần giống của chủ thớt:

- Lô hàng của em trị giá 4.800 usd, đã thanh toán 3.200
- Tờ khai, Thuế GTGT nộp theo invoice 4.800 usd
- Nhưng ngày nhận hàng thì hàng bị kém chất lượng nên đàm bán với nhà cung cấp là chỉ thanh toán phần tiền 3.200 usd coi như hết công nợ.

Vậy em cần làm những thủ tục gì và hạch toán như thế nào ạ?
Mn có mẫu biểu giảm giá hàng bán cho em xin với ạ.

Em cảm ơn mn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Mọi người ơi, TH của em cũng gần giống của chủ thớt:

- Lô hàng của em trị giá 4.800 usd, đã thanh toán 3.200
- Tờ khai, Thuế GTGT nộp theo invoice 4.800 usd
- Nhưng ngày nhận hàng thì hàng bị kém chất lượng nên đàm bán với nhà cung cấp là chỉ thanh toán phần tiền 3.200 usd coi như hết công nợ.

Vậy em cần làm những thủ tục gì và hạch toán như thế nào ạ?
Mn có mẫu biểu giảm giá hàng bán cho em xin với ạ.

Em cảm ơn mn.
Bằng chứng của việc hàng hoá kém phẩm chất đã đưa NCC - là một trong những chứng từ kế toán cần lưu hồ sơ.
Nội dung đàm phán để được NCC giảm giá - cũng là một trong những chứng từ kế toán cần lưu hồ sơ. Nội dung này có thể là toàn bộ email qua lại trong quá trình thương lượng, nếu kết thúc bằng một "Biên bản giảm giá hàng bán" thì quá tốt. Mẫu biểu thì hỏi chị Google.

Sau khi được NCC đồng ý giảm giá thì đương nhiên giá trị hàng nhập khẩu sẽ là giá trị sau giảm + tiền thuế NK đã nộp (nếu DN không có nhu cầu khai bổ sung TKHQ để giảm tiền thuế NK và thuế GTGT hàng NK đã nộp).

Về thủ tục nộp TK bổ sung đối với giảm giá hàng NK được hay không còn tuỳ thuộc hồ sơ chứng từ liên quan - vấn đề này cần trình cơ quan HQ xem xét cụ thể thì mới biết được. (VD: Có bên độc lập giám định việc hàng kém chất lượng, có BB đồng ý giảm giá của NCC,....)
* Nếu được chấp thuận, DN sẽ khai bổ HQ sung trong vòng 60 ngày kể từ ngày thông quan.
* Khai tờ khai bổ sung thì tham khảo tại khoản 9 - Điều 1 TT 38/2018/TT-BTC sửa điều 20 TT38/2015/TT-BTC.
* Liên quan đến xác định giá tính thuế thì tham khảo TT60/2019/TT-BTC bổ sung, chỉnh sửa TT 39/2015/TT-BTC.
* Sau khi hoàn tất thủ tục khai bổ sung thì đến thủ tục hoàn do nộp thừa hoặc hoàn bù trừ.

(P/S: Hạch toán như thế nào, bạn quay lại đọc hướng dẫn bút toán tại TT200/2014/TT-BTC

S

Sau Nguyen

Sơ cấp
11/12/21
3
0
1
29
Bằng chứng của việc hàng hoá kém phẩm chất đã đưa NCC - là một trong những chứng từ kế toán cần lưu hồ sơ.
Nội dung đàm phán để được NCC giảm giá - cũng là một trong những chứng từ kế toán cần lưu hồ sơ. Nội dung này có thể là toàn bộ email qua lại trong quá trình thương lượng, nếu kết thúc bằng một "Biên bản giảm giá hàng bán" thì quá tốt. Mẫu biểu thì hỏi chị Google.

Sau khi được NCC đồng ý giảm giá thì đương nhiên giá trị hàng nhập khẩu sẽ là giá trị sau giảm + tiền thuế NK đã nộp (nếu DN không có nhu cầu khai bổ sung TKHQ để giảm tiền thuế NK và thuế GTGT hàng NK đã nộp).

Về thủ tục nộp TK bổ sung đối với giảm giá hàng NK được hay không còn tuỳ thuộc hồ sơ chứng từ liên quan - vấn đề này cần trình cơ quan HQ xem xét cụ thể thì mới biết được. (VD: Có bên độc lập giám định việc hàng kém chất lượng, có BB đồng ý giảm giá của NCC,....)
* Nếu được chấp thuận, DN sẽ khai bổ HQ sung trong vòng 60 ngày kể từ ngày thông quan.
* Khai tờ khai bổ sung thì tham khảo tại khoản 9 - Điều 1 TT 38/2018/TT-BTC sửa điều 20 TT38/2015/TT-BTC.
* Liên quan đến xác định giá tính thuế thì tham khảo TT60/2019/TT-BTC bổ sung, chỉnh sửa TT 39/2015/TT-BTC.
* Sau khi hoàn tất thủ tục khai bổ sung thì đến thủ tục hoàn do nộp thừa hoặc hoàn bù trừ.

(P/S: Hạch toán như thế nào, bạn quay lại đọc hướng dẫn bút toán tại TT200/2014/TT-BTC

View attachment 35596
Em cảm ơn ạ

N

Nguyễn Anna Phương

Sơ cấp
2/3/22
8
0
1
26
Anh/Chị cho em hỏi là phí chuyển khoản USD chuyển tiền thanh toán cho nhà cung cấp hàng nhập khẩu có được cho vào phí hàng về kho được không ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Anh/Chị cho em hỏi là phí chuyển khoản USD chuyển tiền thanh toán cho nhà cung cấp hàng nhập khẩu có được cho vào phí hàng về kho được không ạ
Được, bạn nhé. Xem đó như khoản như chi phí mua hàng, tuy nhiên nếu trả trước hoặc thanh toán trong thời gian hàng chưa bán hoặc chưa đưa vào SX thì phù hợp.

N

Nguyễn Anna Phương

Sơ cấp
2/3/22
8
0
1
26
Được, bạn nhé. Xem đó như khoản như chi phí mua hàng, tuy nhiên nếu trả trước hoặc thanh toán trong thời gian hàng chưa bán hoặc chưa đưa vào SX thì phù hợp.
Dạ em cơm ơn chị, vậy có thông tin nào cụ thể nói về cái này không ạ, cho em xin với ạ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Dạ em cơm ơn chị, vậy có thông tin nào cụ thể nói về cái này không ạ, cho em xin với ạ
Không có văn bản nào đề cập cụ thể. Luật kế toán hay luật thuế đều hướng dẫn DN ghi nhận chi phí mua hàng vào giá trị hàng hoá mua vào - Doanh nghiệp vận dụng thôi.