Nhà thầu phát hành hóa đơn trễ có được chấp nhận hạch toán?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
145
65
28
webketoan.com.vn
Theo quy định tại Điều 16 Thông tư 39/2014/TT-BTC, thời điểm lập hóa đơn đối với công trình xây dựng là thời điểm nghiệm thu.

Theo đó, trường hợp nhà thầu phát hành hóa đơn sau thời điểm nghiệm thu, bàn giao công trình thì đã vi phạm thời điểm lập hóa đơn, mức phạt cho vi phạm này là từ 4 - 8 triệu đồng (Điều 11 Thông tư số 10/2014/TT-BTC).

Tuy nhiên, phía chủ đầu tư vẫn được dùng hóa đơn lập trễ này để kê khai khấu trừ và hạch toán chi phí (nếu đáp ứng quy định tại Điều 15 Thông tư 219/2013/TT-BTC và Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC).
 
Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: Huyền Mia
Huyền Mia

Huyền Mia

Điều hành viên
Thành viên BQT
20/10/17
1,256
565
113
28
Trong trường hợp chủ đầu tư yêu cầu Nhà thầu xuất hóa đơn khi tạm ứng thì sao ta. Trường hợp này sẽ bị phạt xuất hóa đơn không đúng thời điểm. Nhưng hóa đơn đó có được coi là hợp lệ không? Mình gặp rất nhiều trường hợp như này luôn.
 
Thoa_summer21

Thoa_summer21

Sơ cấp
12/10/21
2
0
1
Trong trường hợp chủ đầu tư yêu cầu Nhà thầu xuất hóa đơn khi tạm ứng thì sao ta. Trường hợp này sẽ bị phạt xuất hóa đơn không đúng thời điểm. Nhưng hóa đơn đó có được coi là hợp lệ không? Mình gặp rất nhiều trường hợp như này luôn.
Về phía nhà thầu sẽ bị phạt theo quy định trên. Còn về phía chủ đầu tư thì vẫn kê khai thuế và hạch toán bình thường. Tuy nhiên, trên thực tế, nếu 2 bên có hợp đồng quy định rõ ràng về thời điểm xuất hóa đơn, thì phía nhà thầu vẫn có căn cứ để giải thích với cơ quan thuế và tránh được việc bị phạt bạn nhé.
 

Xem nhiều