Xuất khẩu hàng thủ công mỹ nghệ

• Thread starter Yên Đan
  • Ngày gửi
Y

Yên Đan

Sơ cấp
5/10/21
6
2
3
32
Các anh/chị cho em hỏi ạ. Bên em xuất khẩu hàng thủ công mỹ nghệ ra nước ngoài. Lô hàng tháng 8 bên em xuất và 2 bên thanh toán đầy đủ theo hợp đồng rồi nhưng khi nhận hàng thì hàng bị hỏng mất 1 ít. Bên em chấp nhận trả lại tiền cho khách tương đương số hàng hỏng. Bây giờ khách muốn xuống tiếp 1 đơn và khấu trừ tiền hàng hỏng của lô trước vào lô này. Anh/chị chỉ giúp em bây giờ trên commercial invoice điền thế nào cho đúng để làm tờ khai xuất và hạch toán như nào ạ.
Em xin cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
519
40
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Các anh/chị cho em hỏi ạ. Bên em xuất khẩu hàng thủ công mỹ nghệ ra nước ngoài. Lô hàng tháng 8 bên em xuất và 2 bên thanh toán đầy đủ theo hợp đồng rồi nhưng khi nhận hàng thì hàng bị hỏng mất 1 ít. Bên em chấp nhận trả lại tiền cho khách tương đương số hàng hỏng. Bây giờ khách muốn xuống tiếp 1 đơn và khấu trừ tiền hàng hỏng của lô trước vào lô này. Anh/chị chỉ giúp em bây giờ trên commercial invoice điền thế nào cho đúng để làm tờ khai xuất và hạch toán như nào ạ.
Em xin cám ơn.
Đây là trường hợp hàng bán bị trả lại cho lô hàn đầu tiền .căn cứ để bạn điều chỉnh hoá đơn GTGT hàng xuất khẩu :Biên bản giữa hai bên đối với hàng bị hỏng .Điều chỉnh bảng kê cho hoá đơn đợt trước, đợt này xuất thì làm tiếp INVOICE COMMERCIAL tương đương với số lượng hàng bán xuất kho bù với dợt trước bị hỏng.Đối với hàng bán bị hỏng mà bên nước ngoài không trả để đó dùng xem như hàng cho ,biếu....huỹ.hạch toán vào TK 811 .Nếu bên kia trả lại thì ghi giảm giá vốn .

• Like
Reactions: Yên Đan

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA