Hóa đơn đầu vào nếu lập sau hóa đơn đầu ra có được hạch toán?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
335
92
28
webketoan.com.vn
Công văn số 43222/CTHN-TTHT ngày 1/11/2021 của Cục Thuế TP. Hà Nội về chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC, một trong những điều kiện hạch toán chi phí mua hàng là phải có hóa đơn.

Theo đó, trường hợp Công ty bị thanh tra phát hiện khoản chi phí có hóa đơn đầu vào lập sau hóa đơn đầu ra nếu không đáp ứng điều kiện theo quy định nêu trên thì không được hạch toán và bị xử phạt vi phạm theo Nghị định 125/2020/NĐ-CP .

Ngoài ra, bên bán đồng thời cũng bị xử phạt về hành vi lập hóa đơn không đúng thời điểm theo quy định tại Nghị định 125/2020/NĐ-CP.

Nguồn: LuatVietnam.net
 
  • Like
Reactions: hoangoanhnguyen
Giải pháp quản lý giá thành ngành bao bì nhựa mềm
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều