Thu tiền hàng bằng ngoại tệ, ghi hóa đơn như thế nào?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
488
111
43
webketoan.com.vn
Công văn số 45702/CTHN-TTHT ngày 11/11/2021 của Cục Thuế TP. Hà Nội về đồng tiền và tỷ giá ghi trên hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ thu bằng ngoại tệ.

Trường hợp Công ty cung cấp hàng hóa, dịch vụ thu bằng ngoại tệ, nếu còn đang sử dụng hóa đơn cũ thì việc ghi đồng tiền trên hóa đơn thực hiện theo quy định tại điểm e khoản 2 Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC.

Ngược lại, nếu đã sử dụng HĐĐT theo Nghị định 123/2020/NĐ-CP, việc ghi đồng tiền trên hóa đơn sẽ thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 13 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP .

Cần lưu ý, theo quy định mới tại điểm c khoản 13 Điều 10 Nghị định 123/2020/NĐ-CP (hiệu lực từ 1/7/2022), trường hợp doanh nghiệp bán hàng hóa thu bằng ngoại tệ và được nộp thuế bằng ngoại tệ thì tổng số tiền thanh toán trên hóa đơn được ghi theo ngoại tệ, không phải quy đổi ra đồng Việt Nam.

Nguồn: LuatVietnam.net
 
  • Like
Reactions: hoangoanhnguyen
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều