Thu hồi hay điều chỉnh hóa đơn nếu hợp đồng bị hủy?

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
335
92
28
webketoan.com.vn
Công văn số 46420/CTHN-TTHT ngày 15/11/2021 của Cục Thuế TP. Hà Nội về việc xử lý hóa đơn khi hủy hợp đồng thuê đất theo bản án của tòa.

Theo Công văn này, trường hợp hợp đồng thuê đất bị hủy và bên thuê được trả lại tiền thuê thì các bên phải lập biên bản ghi rõ sự việc, đồng thời bên cho thuê phải lập hóa đơn điều chỉnh theo hướng dẫn tại Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC.

Sau đó, căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, các bên kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.

Đối với khoản bồi thường do hủy hợp đồng, được miễn trích nộp thuế GTGT và chỉ cần lập chứng từ thu (khoản 1 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC)

Nguồn: LuatVietnam.net
 
  • Like
Reactions: hoangoanhnguyen
Giải pháp quản lý giá thành ngành bao bì nhựa mềm
Học kế toán online cùng Webketoan

Xem nhiều