báo cáo tình hình sử dụng lao động

  • Thread starter sahara1515
  • Ngày gửi
S

sahara1515

Trung cấp
10/11/18
74
10
8
33
Nhà mình ơi cho em hỏi chút ạ? công ty em lao động dưới 10 người có cần làm báo cáo tình hình sử dụng lao động không ạ? nếu có thì làm nộp lên cơ quan thuế hay sở lao động- thương binh- xã hội không ạ? đợt tháng 7 e có làm PHIẾU GHI CHÉP THÔNG TIN VỀ LAO ĐỘNG CỦA DOANH NGHIỆP (DN)/HỢP TÁC XÃ PHI NÔNG NGHIỆP(HTX) lên thuế rồi thì giờ cần làm nữa không ạ?
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,364
1,243
113
49
TP.HCM
Nhà mình ơi cho em hỏi chút ạ? công ty em lao động dưới 10 người có cần làm báo cáo tình hình sử dụng lao động không ạ? nếu có thì làm nộp lên cơ quan thuế hay sở lao động- thương binh- xã hội không ạ? đợt tháng 7 e có làm PHIẾU GHI CHÉP THÔNG TIN VỀ LAO ĐỘNG CỦA DOANH NGHIỆP (DN)/HỢP TÁC XÃ PHI NÔNG NGHIỆP(HTX) lên thuế rồi thì giờ cần làm nữa không ạ?
Mẫu báo cáo tình hình sử dụng lao động mới nhất (áp dụng từ 01/02/2021) được ban hành kèm theo Nghị định 145/2020/NĐ-CP ngày 14/12/2020 hướng dẫn thi hành Bộ luật Lao động 2019.
- Định kỳ 06 tháng (trước ngày 05/6) và hằng năm (trước ngày 05/12), NSDLĐ phải báo cáo tình hình thay đổi lao động đến Sở LĐTBXH thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia theo Mẫu số 01/PLI và thông báo đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.
- Trường hợp NSDLĐ không thể báo cáo tình hình thay đổi lao động thông qua Cổng Dịch vụ công Quốc gia thì gửi báo cáo bằng bản giấy theo Mẫu số 01/PLI đến Sở LĐTBXH và thông báo đến cơ quan BHXH cấp huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện.

**Lưu ý khi điền Mẫu số 01/PLI:
(1) Sở Lao động - Thương binh và Xã hội; cơ quan bảo hiểm xã hội cấp quận, huyện nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện
(2) Vị trí việc làm phân loại theo:
- Cột (8) Nhà quản lý: Nhóm này bao gồm những nhà lãnh đạo, quản lý làm việc trong các ngành, các cấp và trong các cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp có giữ các chức vụ, có quyền quản lý, chỉ huy, điều hành từ trung ương tới cấp xã.
- Cột (9) Chuyên môn kỹ thuật bậc cao: Nhóm này bao gồm những nghề đòi hỏi phải có kiến thức chuyên môn, nghiệp vụ và kinh nghiệm ở trình độ cao (đại học trở lên) trong lĩnh vực khoa học và kỹ thuật, sức khỏe, giáo dục, kinh doanh và quản lý, công nghệ thông tin và truyền thông, luật pháp, văn hóa, xã hội.
- Cột (10) Chuyên môn kỹ thuật bậc trung: Nhóm này bao gồm những nghề đòi hỏi kiến thức và kinh nghiệm ở trình độ bậc trung (cao đẳng, trung cấp) về các lĩnh vực khoa học và kỹ thuật, sức khỏe, kinh doanh và quản lý, luật pháp, văn hóa, xã hội, thông tin và truyền thông, giáo viên, giáo dục, công nghệ thông tin.
 

Đính kèm

  • Mẫu số 01PLI.xls
    29 KB · Lượt xem: 5
  • Mẫu số 01PLI.doc
    59 KB · Lượt xem: 4
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
31
không cần thiết đâu bạn, ai kiểm tra đâu, chỉ có nếu thanh tra BHXH họ hay yêu cầu thang bảng lương nếu rảnh thì hàng năm nộp.
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,364
1,243
113
49
TP.HCM
không cần thiết đâu bạn, ai kiểm tra đâu, chỉ có nếu thanh tra BHXH họ hay yêu cầu thang bảng lương nếu rảnh thì hàng năm nộp.
Bạn đọc quy định chưa? Biết mức phạt nếu không nộp báo cáo không?
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,364
1,243
113
49
TP.HCM
chị cho em xin thông tư nếu ko nộp Bị phạt đi ạ
Trích Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.
Điều 7. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây.
a) Không thông báo công khai kết quả tuyển lao động hoặc thông báo sau 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả tuyển lao động;
b) Không khai trình việc sử dụng lao động theo quy định với phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;
c) Không báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

d) Thu tiền của người lao động tham gia tuyển lao động;
đ) Không lập sổ quản lý lao động; lập sổ quản lý lao động không đúng thời hạn, không đảm bảo các nội dung cơ bản theo quy định pháp luật; không ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động vào sổ quản lý lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực; không cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động.
2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi phân biệt đối xử về giới tính, độ tuổi, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả
Buộc trả lại cho người lao động khoản tiền đã thu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 1 Điều này.


 
T

tokien

Trung cấp
17/1/18
140
7
18
31
Trích Điều 7 Nghị định 28/2020/NĐ-CP - Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.
Điều 7. Vi phạm về tuyển, quản lý lao động
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây.
a) Không thông báo công khai kết quả tuyển lao động hoặc thông báo sau 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết quả tuyển lao động;
b) Không khai trình việc sử dụng lao động theo quy định với phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;
c) Không báo cáo tình hình thay đổi về lao động với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội (đối với người sử dụng lao động thuộc khu công nghiệp) nơi đặt trụ sở, chi nhánh, văn phòng đại diện;

d) Thu tiền của người lao động tham gia tuyển lao động;
đ) Không lập sổ quản lý lao động; lập sổ quản lý lao động không đúng thời hạn, không đảm bảo các nội dung cơ bản theo quy định pháp luật; không ghi chép, nhập đầy đủ thông tin về người lao động vào sổ quản lý lao động khi hợp đồng lao động có hiệu lực; không cập nhật thông tin khi có sự thay đổi vào sổ quản lý lao động.
2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi phân biệt đối xử về giới tính, độ tuổi, dân tộc, màu da, thành phần xã hội, tình trạng hôn nhân, tín ngưỡng, tôn giáo, nhiễm HIV, khuyết tật.
3. Biện pháp khắc phục hậu quả
Buộc trả lại cho người lao động khoản tiền đã thu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm d khoản 1 Điều này.


em cam on chi.
 
P

phuongyen999

Sơ cấp
2/12/21
1
0
1
32
cho em hỏi người lao đông tham gia bhxh tự nguyện, NSDLD co kê khai trong báo cáo tình hình thay đổi lao động k ạ
 
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,364
1,243
113
49
TP.HCM
cho em hỏi người lao đông tham gia bhxh tự nguyện, NSDLD co kê khai trong báo cáo tình hình thay đổi lao động k ạ
Bạn lưu ý, NLĐ đang ký kết HĐLĐ với doanh nghiệp hay tổ chức thì thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Vì thế DN cần hướng dẫn NLĐ dừng tham gia BHXH tự nguyện và tiến hành tham gia BHXH bắt buộc để tránh bị phạt (hiện giờ mức phạt không nhỏ).

 
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều