Áp dụng HĐĐT, vẫn phát hành loại hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu

  • Thread starter Webketoan Hub
  • Ngày gửi
Webketoan Hub

Webketoan Hub

Dịch vụ & Đào tạo kế toán
13/2/21
693
120
43
webketoan.com.vn
Câu hỏi:

Công ty tôi hoạt động theo hình thức xuất khẩu tại chỗ, tức là bán hàng cho công ty nước ngoài nhưng giao hàng cho 1 công ty Việt Nam. Vậy theo quy định mới về hóa đơn áp dụng từ ngày 01/11/2021 thì công ty tôi có phải xuất hóa đơn GTGT hay không?

Cục thuế TP Hồ Chí Minh trả lời:


Căn cứ khoản 1 Điều 8 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định loại hóa đơn:

“Hóa đơn quy định tại Nghị định này gồm các loại sau:

Hóa đơn giá trị gia tăng là hóa đơn dành cho các tổ chức khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ sử dụng cho các hoạt động:

a) Bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ trong nội địa;

b) Hoạt động vận tải quốc tế;

c) Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;

d) Xuất khẩu hàng hóa, cung cấp dịch vụ ra nước ngoài.”

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty đang kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ, nhận được thông báo từ Cơ quan thuế về việc chuyển sử dụng hóa đơn điện tử theo quy định tại Nghị định số 123/2020/NĐ-CP, Thông tư số 78/2021/TT-BTC thì Công ty thực hiện lập hóa đơn GTGT đối với hàng hóa xuất khẩu (bao gồm trường hợp xuất khẩu tại chổ).
 
  • Like
Reactions: hoangoanhnguyen
Webketoan VNews - Bảng tin nghiệp vụ bằng video

Xem nhiều