Hóa đơn tiền điện nước vẫn chưa đổi tên

• Thread starter oanhstm
  • Ngày gửi
O

oanhstm

Guest
4/6/07
16
0
0
TP.HCM
các anh chị cho em hỏi
cty em co thuê một căn nhà làm văn phòng. Nhưng mấy tháng nay cty lại ko chịu đi thay đổi tên trong hóa đơn điện và nước. vì thế mỗi tháng cty vẫn đóng tiền điện _nước nhưng lại mang tên và mã số thuế của cty khác. cty mới đi sửa đổi nhưng chưa thay kip. vậy các anh chị cho em hỏi về các hóa đơn đó ta phải làm sao , không thể kê khai thuế được . các anh chị giúp cho

xin hỏi tiền bối thêm:
vậy toàn bộ các hóa đơn tháng trước bây giờ mình làm gì không lẽ chúng ta bỏ hết

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
*****winer

*****winer

Bushido
Trước tiên mình đinh chính cái đã: mình cũng còn non lắm " tuy tuổi cũng đã tàng tàng". gọi như thế ngại chết. Phải bỏ chứ làm ssao được bạn ơi, cty mình cũng đang trong trường hợp như bạn vậy, vì nhữg hđ đó đừng tên chủ nhà cho thuê làm sao mà hợp lý được

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
xin hỏi tiền bối thêm:
vậy toàn bộ các hóa đơn tháng trước bây giờ mình làm gì không lẽ chúng ta bỏ hết

Các hóa đơn cũ bạn cứ kê khai thuế nếu bạn có hợp đòng thuê nhà hợp pháp + hóa đơn thuê nhà thì trong quá trình thay đổi tên Cty trên HD tiền điện, tiền nước bạn vẫn có thể kê khai thuế được. Tuy nhiên khi bảo vệ ý kiến của mình trước thuế bạn phải giải thích cho hợp lý là được. Cty mình vẫn được kê khai và khấu trừ thuế đấy.

mysterman

mysterman

Guest
Các hóa đơn cũ bạn cứ kê khai thuế nếu bạn có hợp đòng thuê nhà hợp pháp + hóa đơn thuê nhà thì trong quá trình thay đổi tên Cty trên HD tiền điện, tiền nước bạn vẫn có thể kê khai thuế được. Tuy nhiên khi bảo vệ ý kiến của mình trước thuế bạn phải giải thích cho hợp lý là được. Cty mình vẫn được kê khai và khấu trừ thuế đấy.
Đồng chí hơi bị lạc quan đấy. Đâu có dễ vậy cưng!
Trường hợp trên hóa đơn không mang tên Cty, MST, địa chỉ cty thì lọai trừ ra chỉ nên hạch tóan vào chi phí tính thuế TNDN, còn thuế GTGT thì không. Nếu đã lỡ kê khai các tháng trước rồi thì bạn làm Bảng điều chỉnh tờ khai 02A/GTGT để ghi giảm các hóa đơn đó.

phuong168

phuong168

Guest
Trường hợp trên hóa đơn không mang tên Cty, MST, địa chỉ cty thì lọai trừ ra chỉ nên hạch tóan vào chi phí tính thuế TNDN, còn thuế GTGT thì không. Nếu đã lỡ kê khai các tháng trước rồi thì bạn làm Bảng điều chỉnh tờ khai 02A/GTGT để ghi giảm các hóa đơn đó.

Đồng ý với bác!
Bên công ty em thuê nhà làm văn phòng có hợp đoàng hoàng nhưng tiền điện nước vẫn mang tên của chủ nhà nên hàng tháng em chỉ tính vào chi phí chịu thuế TNDN chứ không kê khai thuế GTGT. Làm như vậy nhưng em vẫn lo thuế nó bóc các chi phí đó của em đó.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
các anh chị cho em hỏi
cty em co thuê một căn nhà làm văn phòng. Nhưng mấy tháng nay cty lại ko chịu đi thay đổi tên trong hóa đơn điện và nước. vì thế mỗi tháng cty vẫn đóng tiền điện _nước nhưng lại mang tên và mã số thuế của cty khác. cty mới đi sửa đổi nhưng chưa thay kip. vậy các anh chị cho em hỏi về các hóa đơn đó ta phải làm sao , không thể kê khai thuế được . các anh chị giúp cho
Hóa đơn đó không kê khai được đâu.
Oanhstm nói:
xin hỏi tiền bối thêm:
Tất nhiên.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Tại sao chỉ được hạch toán vào chi phí tính thuế TNDN, còn thuế GTGT thì không vậy bạn?? Mình chưa hiểu được nội dung của bạn post đó, có thể giải thích cho mình nghe được k?
Bong05 nói:
Có hợp đồng thì cũng như không thui, bi giờ hóa đơn xuất cho tên đơn vị nào đây? Có giải thích cho cơ quan thuế thì cũng thế thôi, mình tin rằng cơ quan thuế không dzám làm sai luật. Cái gì cũng phải có nhân chứng, vật chứng chứ.

S

sunny_acc

Guest
11/5/07
47
0
0
Vung Tau
VD hóa đơn tiền điện của mình là 1.687.440 + 168.744 (VAT)=1.856.184
Vậy mình đưa hết: 1.856.184 vào TK 642 của cty luôn ah?
Hóa đơn mang tên chủ nhà thì mình có làm được như vậy k?

G

gaucon

Trung cấp
10/7/04
191
0
0
Tất nhiên là không rùi. Bạn chỉ có thể hạch toán vào chi phí của công ty chứ không thể xem là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN đâu bạn ạ. Tuy nhiên trong trường hợp công ty bạn đã điều chỉnh tên DN & MST rùi thì bạn có thể tính những hóa đơn này vào chi phí hợp lý hợp lệ của DN nếu cơ quan thuế chấp nhận giải trình của bạn.

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Cty mình hiện tại đang ký hợp đồng với cá nhân, trên hợp đồng có ghi rõ điện nước sinh hoạt điều do bên thuê chịu trách nhiệm (bên thuê, thuê toàn bộ nguyên căn nhà) và có công chứng ở địa phương. Mình vẫn hạch toán chi phí điện nước nhưng ko tính kê khai khấu trừ thuế GTGT. Vì đó là chi phí phục vụ mục đích kinh doanh của đơn vị.
Bác nào có ý kiến khác, mình xin tiếp nhận ạ!

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Cty mình hiện tại đang ký hợp đồng với cá nhân, trên hợp đồng có ghi rõ điện nước sinh hoạt điều do bên thuê chịu trách nhiệm (bên thuê, thuê toàn bộ nguyên căn nhà) và có công chứng ở địa phương. Mình vẫn hạch toán chi phí điện nước nhưng ko tính kê khai khấu trừ thuế GTGT. Vì đó là chi phí phục vụ mục đích kinh doanh của đơn vị.
Bác nào có ý kiến khác, mình xin tiếp nhận ạ!
Xin lỗi, mình mượn câu trả lời của bạn Tuancule!
Câu hỏi 55: (ngày 05/04/07) Công ty ký hợp đồng thuê một ngôi nhà của hộ dân tại Hà Nội. Trong hợp đồng thuê nhà có ghi giá thuê hàng tháng là 30.000.000VND/tháng. Toàn bộ các khoản thuế liên quan do bên công ty chi trả. Vậy công ty có được hạch toán số tiền thuê nhà và số thuế đó không? Cách tính thuế thuê nhà như thế nào?

Gửi bài trả lời:
Trả lời:
Để được tính vào chi phí hợp lý khoản tiền thuê nhà, công ty phải có hoá đơn hợp pháp đối với khoản chi phí này. Số tiền thuê nhà trên hoá đơn phải phù hợp với số tiền thực trả căn cứ vào hợp đồng thuê nhà.
Theo qui định tại điểm 2 Thông tư số 99/2003/TT-BTC ngày 23/10/2003 của BTC hướng dẫn sửa đổi, bổ sung Thông tư số 120/2002/TT-BTC thì trường hợp cá nhân không đăng ký kinh doanh, chỉ có hợp đồng cho thuê nhà, đến cơ quan thuế xin cấp hoá đơn lẻ để xuất cho bên đi thuê.
Theo quy định thì doanh nghiệp chỉ được kê khai khấu trừ thuế và hạch toán vào chi phí hợp lý đối với hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ ghi đầy đủ chỉ tiêu tên, địa chỉ, mã số thuế của công ty. Các khoản thuế khi cho thuê nhà do bên cho thuê phải nộp tại cơ quan thuế ghi tên cá nhân không kinh doanh thì công ty không được kê khai, khấu trừ thuế GTGT và không được hạch toán vào chi phí hợp lý.
Khi được cấp hoá đơn, bên cho thuê nhà nộp thuế trực tiếp tại cơ quan thuế. Bên cho thuê nhà phải nộp các loại thuế sau: thuế môn bài (theo từng mức cụ thể), thuế GTGT (theo tỷ lệ ấn định trên doanh thu), thuế TNDN (theo tỷ lệ ấn định trên doanh thu).

M

mykey

Trung cấp
17/12/06
70
1
8
Hà Nội
Trường hợp của công ty mình cũng như vậy đấy. Nhưng những hóa đơn đó mình chỉ tình vào CP (TK 627) chứ ko dám khấu trừ thuế. Mình cũng lo lắm, sợ thuế họ không chấp nhận khoản CP đó là CP hợp lý.
Mình cũng có 1 trường hợp như thế này. Tại 1 VP khác mình đi thuê, hàng tháng phát sinh 1 khoản phí là phí lòng đường, VS.. là 150.000 đồng. Mình yêu cầu họ xuất cho mình hóa đơn cùng với hóa đơn tiền điện, nước nhưng họ nhất định không xuất. và giải thích rằng đấy chỉ là khoản tiền họ thu hộ, trả hộ cho thôi. Như vậy, mình căn cứ vào thông báo đòi tiền của họ để tính khoản này vào CP có được không nhỉ. Hay có cách nào khác không các bạn. Giúp mình với nhé!

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Tôi cũng nhất trí với ý kiến của bác,Trường hợp trên hóa đơn không mang tên cty, nhưng nếu bác có hợp đồng thuê nhà hẳn hoi, trên hợp đồng có ghi mọi chi phí điện nước cty chịu thì bác có quyền hạch toán tính vào chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp, còn Thuế GTGT thì không ah.

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Mình cũng đang gặp trường hợp như :Oanhstm. Và mình đã phải lộc ra hết những HĐGTGT Không mang tên cty và phải làm bảng giải trình 02A để điều chỉnh giảm các HĐ này đó. mình nghỉ làm như thế là ổn. Chứ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA