Cách hạch toán ghi nhận doanh thu khi chưa ra hóa đơn

• Thread starter thuyduong8511
  • Ngày gửi
T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Chào cả nhà mình ạ,
Công ty em hoạt động bên lĩnh vực logistics. Hiện tại HCM đang bắt DN áp dụng hóa đơn điện tử theo ND123 & TT78 và em đang vướng vấn đề sau:
Thường thì khi áp dụng hđ theo TT cũ bên em hay giữ lại hđ cuối tháng chờ đối chiếu số liệu rồi xuất sau. Tuy nhiên, theo quy định mới không cho giữ lại hóa đơn nữa và em tìm hiểu tại khoản 4 Điều 9 của ND thì thời điểm xuất hóa đơn trong lĩnh vực logistics là khi hoàn thành việc đối soát dữ liệu và không quá 7 ngày của tháng tiếp theo. Như vậy theo quy định về thời điểm khai thuế GTGT cũng là thời điểm lập hóa đơn, nhưng theo chuẩn mực ghi nhận doanh thu thì phải ghi nhận vào thời điểm hoàn thành dịch vụ, nghĩa là vào cuối tháng trước. Vậy em muốn hỏi khi ghi nhận doanh thu thì mình sẽ hạch toán thế nào khi chưa xuất hóa đơn? Khi xuất hóa đơn sẽ hạch toán thế nào? Rất mong sớm nhận được sự tư vấn của các cao nhân ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Về hạch toán kế toán có 2 cách:
1. Hạch toán theo hóa đơn, đầu kỳ và cuối kỳ điều chỉnh.
2. Hạch toán theo dịch vụ thực tế đã hoàn thành, ước tính vào cuối tháng và điều chỉnh vào tháng tiếp theo khi có đối soát và lập hóa đơn. Với báo cáo năm thì sau 7 ngày đã có số liệu chốt rồi thì không ảnh hưởng gì đến việc chốt số liệu báo cáo năm.

T

thuyduong8511

Cao cấp
1/11/10
299
40
28
38
TpHCM
Về hạch toán kế toán có 2 cách:
1. Hạch toán theo hóa đơn, đầu kỳ và cuối kỳ điều chỉnh.
2. Hạch toán theo dịch vụ thực tế đã hoàn thành, ước tính vào cuối tháng và điều chỉnh vào tháng tiếp theo khi có đối soát và lập hóa đơn. Với báo cáo năm thì sau 7 ngày đã có số liệu chốt rồi thì không ảnh hưởng gì đến việc chốt số liệu báo cáo năm.
Ý em đang hỏi là bút toán định khoản đấy ạ, số liệu thì chốt rồi nhưng hóa đơn lại xuất sang tháng sau. Thường khi xuất hđ trong tháng trên phần mềm là em định khoản Nợ 131/Có 511 & 333, nhưng giờ chưa có hóa đơn mà phải định khoản 511 trước vào cuối tháng nên em ko biết cách định khoản vào cuối tháng để ghi nhận doanh thu và định khoản khi ra hđ như thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA