Mua hóa đơn đầu vào rủi ro như thế nào ạ?

• Thread starter Chình Smartliving
  • Ngày gửi
Chình Smartliving

Chình Smartliving

Sơ cấp
1/1/22
1
0
1
31
Chào các anh chị e có thành lập công ty và có bán đồ điện tử. Mà tất cả đều nhập bên Trung Quốc về bán nên không có hóa đơn đầu vào. 1 số khách họ có nhu cầu xuất VAT trước giờ e đều xuất từ cty bạn. Để tăng uy tín và cũng muốn xuất từ công ty của e. E muốn mua hóa đơn đầu vào để ai mua e xuất ra. E không làm trong nghành nên e muốn hỏi là việc này về pháp luật chắc chắn là vi phạm pháp luật rồi nhưng e hỏi là việc này có dễ bị phát hiện không? ví dụ cty xuất hóa đơn đầu vào cho mình bị bên thuế sờ đến thì mình có bị sao không? và có rủi ro nào khi làm việc này không ạ?
Rất cám ơn các anh chị

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Chào các anh chị e có thành lập công ty và có bán đồ điện tử. Mà tất cả đều nhập bên Trung Quốc về bán nên không có hóa đơn đầu vào. 1 số khách họ có nhu cầu xuất VAT trước giờ e đều xuất từ cty bạn. Để tăng uy tín và cũng muốn xuất từ công ty của e. E muốn mua hóa đơn đầu vào để ai mua e xuất ra. E không làm trong nghành nên e muốn hỏi là việc này về pháp luật chắc chắn là vi phạm pháp luật rồi nhưng e hỏi là việc này có dễ bị phát hiện không? ví dụ cty xuất hóa đơn đầu vào cho mình bị bên thuế sờ đến thì mình có bị sao không? và có rủi ro nào khi làm việc này không ạ?
Rất cám ơn các anh chị
1. Hiện tại, cơ quan thuế có công cụ và cách thức để kiểm soát + xác minh hoá đơn nên việc mua bán hoá đơn sớm muộn cũng sẽ bị phát hiện. Hậu quả như nào đối với cả bên mua và bán, mình nghĩ thông tin đại chúng cũng đủ để bạn cảm nhận.
2. Hàng hoá nhập khẩu chính ngạch thì sẽ luôn có Tờ Khai Hải Quan, đồng thời Hợp đồng mua bán + Hoá đơn thương mại (Invoice) thu tiền của người bán + Chứng từ thanh toán qua ngân hàng chính là đầu vào hợp pháp của hàng hoá.
Nếu DN NK hàng hoá không chính ngạch nên không có các chứng từ được liệt kê này thì lại thêm 01 lần vi phạm pháp luật. Và cả 2 nội dung vi phạm này đều không được phép trao đổi trên Diễn đàn WKT.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA