Lấy tỷ giá nào để hạch toán thì hợp lý

• Thread starter *****winer
  • Ngày gửi
*****winer

*****winer

Bushido
Mình mới NK một mặt hàng, bây giờ mìh muố hạch toán giá trị của mặt hàng đó, mình lấy tỷ giá khai trên TKHQ hạch toán hay sao? tiền mình là EUR có cần đổi qua USD hay ko? hay mình đổi qua VND và làm luôn, trên HD cước vận chuyển thì họ tính =USD còn tiền hàng là EUR mà mình thì muốn phân bổ cả chi phí vận chuyển vào giá vốn của hàng hóa nên giờ lung tung quá, các bạn có cách nào đơn giản một chút ko

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình nghĩ là công ty bạn hạch toán bằng VNĐ đúng không, vậy khi bạn muốn ghi vào sổ sách thì bạn phải quy đổi tất cả ra đồng VN chứ, và bạn phải lấy tỷ giá tại thời điểm giao dịch trên thị trường liên ngân hàng.
Chúc Vui.

K

ketoan_king

Guest
10/10/06
67
1
8
37
Quy Nhơn xì ti
Mình mới NK một mặt hàng, bây giờ mìh muố hạch toán giá trị của mặt hàng đó, mình lấy tỷ giá khai trên TKHQ hạch toán hay sao? tiền mình là EUR có cần đổi qua USD hay ko? hay mình đổi qua VND và làm luôn, trên HD cước vận chuyển thì họ tính =USD còn tiền hàng là EUR mà mình thì muốn phân bổ cả chi phí vận chuyển vào giá vốn của hàng hóa nên giờ lung tung quá, các bạn có cách nào đơn giản một chút ko

Theo em học trên lớp thì như thế nầy thì phải:
bt1
Nợ TK156: Tổng
chi tiết 1561: USD x tỷ giá thực tế.
1562: EUR x tỷ giá thực tế.
Nợ TK635: Chênh lệch lỗ tỷ giá (chi tiết USD và EUR)
Có TK515: Chênh lệch lãi tỷ giá (chi tiết USD và EUR)
Có TK1112, 1122: USD, EUR x giá ghi sổ.
bt2
Có TK007
chi tiết

Các bác khác có ý kiến gì không?

*****winer

*****winer

Bushido
Lúc trả trước tiền thanh toàn với khách hàng mình tính tỷ giá 21.693/EUR nhưng khi hàng nhập về trên TKHQ tỷ giá đòng thuế của mình lại là 21.643/EUR, mình nên làm 413 hay (635, 515 ) để điều c hỉnh vậy

D

Dongst2006

Guest
3/4/07
55
0
0
47
Tp Ho Chi Minh
Lúc trả trước tiền thanh toàn với khách hàng mình tính tỷ giá 21.693/EUR nhưng khi hàng nhập về trên TKHQ tỷ giá đòng thuế của mình lại là 21.643/EUR, mình nên làm 413 hay (635, 515 ) để điều c hỉnh vậy

Cái TH nếu bạn xem sơ đồ hạch toán về tỷ giá hối đoái sẽ rõ ràng hơn, trường hợp của bạn thuộc trường hợp nào thì bạn chọn cho mình cách hạch toán chính xác nhất (các sơ đồ từ 80a - 80d, 81a - 81e trong cuốn 2 màu nâu ấy) mình nghĩ TH bạn thuộc TH 81b thì hạch toán vào 515, 635
Chúc bạn thành công

*****winer

*****winer

Bushido
Cái TH nếu bạn xem sơ đồ hạch toán về tỷ giá hối đoái sẽ rõ ràng hơn, trường hợp của bạn thuộc trường hợp nào thì bạn chọn cho mình cách hạch toán chính xác nhất (các sơ đồ từ 80a - 80d, 81a - 81e trong cuốn 2 màu nâu ấy) mình nghĩ TH bạn thuộc TH 81b thì hạch toán vào 515, 635
Chúc bạn thành công
Cảm ơn bạn nhưng mình ko biết 80a,80b và 81a...là gì nữa, công văn hay , quy định vậy, có thể chỉ mình nơi để tham khảo nó. thanks

D

Dongst2006

Guest
3/4/07
55
0
0
47
Tp Ho Chi Minh
Cảm ơn bạn nhưng mình ko biết 80a,80b và 81a...là gì nữa, công văn hay , quy định vậy, có thể chỉ mình nơi để tham khảo nó. thanks

Đó là các sơ đồ hạch toán kế toán trong 2 cuốn sách màu nâu do nhà xuất bản tài chính phát hành ban hành theo QD15. Bạn có 2 cuốn sách này chưa? Nếu chưa có thì bạn cho số (Fax qua hộp thư)mình Fax các trường hợp này cho.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA